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UTANGULIZI 

Muhtasari huu ni wa somo la Kiarabu ambalo katika mtaala mpya (2009) litafundishwa katika Darasa la I – VI.  Katika mtaala wa 

1998, ambao umedumu hadi 2009, somo hili lilikuwa likifundishwa katika Darasa la IV hadi VII tu. Katika utangulizi huu unatolewa 

ufafanuzi wa sababu za kuandika mtaala mpya na  umuhimu wa somo la Kiarabu. Kisha kuna orodha ya  Madhumuni ya Elimu 

Zanzibar na Malengo ya Elimu ya Msingi, ujuzi wa jumla unaotarajiwa kukuzwa na malengo ya jumla ya somo hili. Mwisho kuna 

maelezo ya uchaguaji na mpangilio wa mada  na jadweli za ufundishaji/ujifunzaji. 

 

Sababu za Kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi. 

Mnamo mwaka 2008/2009 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliendesha mchakato wa kufanya mapitio, kufupisha na kuandika upya 

mtaala wa elimu ya msingi.  Madhumuni yalikuwa ni kufanya mtaala ushabihiane na Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006).  Sera hii 

inalenga kurekebisha ubora na muundo wa elimu ya msingi. Vile vile,  inalenga kuweka muunganiko bayana kati ya maandalizi, elimu 

ya  msingi na sekondari ili kukidhi matarajio ya walengwa na jamii yao.  Sera ya Elimu ya 2006 imebadili muundo wa elimu kwa 

kutamka kwamba elimu ya maandalizi itakuwa ni sehemu ya elimu ya lazima, elimu ya msingi itakuwa ni ya miaka sita (6) badala ya 

saba (7) na baadhi ya masomo ya ngazi ya msingi yatafundishwa  kwa kutumia lugha ya Kiingereza kwa madarasa ya V na VI 

 

Mambo mengine yaliyochochea mapitio haya ni pamoja na  yafuatayo:   

 Mwelekeo wa kilimwengu katika maendeleo ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia.   

 Mwitiko wa serikali kwa Wazanzibari kudai nafasi zaidi za skuli kwa watoto wote na kuongeza ubora wa elimu inayotolewa. 

 Mwitiko wa serikali kwa matokeo ya Utafiti wa Mahitaji katika Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 2008.   
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Utafiti wa mahitaji katika mtaala wa Elimu ya Msingi (2008) ulionesha mapungufu kadhaa ya mtaala wa 1998:  

 Haukukuza stadi za kuwasiliana, ubunifu na fikra yakinifu.   

 Haukuzingatia vya kutosha mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na masuala mtambuka.   

 Ulihimiza matumizi ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zilizojikita kwa mwalimu zaidi kuliko kwa mwanafunzi.   

 Ufundishaji/ujifunzaji ulikuwa wa kinadharia zaidi kuliko kuwa wa vitendo au ushiriki wa wanafunzi. 

 

Kutokana na changamoto hizo Serikali iliamua kuwa pamoja na  mambo mengine, Kiarabu kifundishwe kuanzia Darasa la I hadi VI,.  

elimu iwapatie wanafunzi stadi za kiutendaji badala ya kukaririsha maudhui, maudhui ya masomo ya elimu  ya msingi yaungane 

bayana na ya elimu ya maandalizi na ya sekondari ili  kuzuia kujirudia rudia kwa mada.   

 

Umuhimu wa Somo la Kiarabu 

Kuifahamu lugha, ikiwa ni pamoja na kujua kuisoma na kuiandika, ni muhinu sana katika maendeleo ya jamii. Lugha hutumika kutoa 

taarifa, kuonya, kushawishi na kuelekeza watu namna  ya kuendesha maisha yao.  Haya hufanikiwa kwa kusikiliza, kuongea, kusoma 

na kuandika.  Kwa hiyo, stadi za kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika Kiarabu kwa usahihi ni muhimu kwa mafanikio ya 

wanafunzi. Hii ni kwa sababu lugha ya Kiarabu  huunganisha jamii za Zanzibar, ni lugha ya biashara na lugha ya pili kwa umuhimu 

katika mahubiri ya dini ya Kiislamu.  Aidha Kiarabu huunganisha Zanzibar na nchi za Kiarabu ambazo ni washiriki muhimu wa 

biashara za Zanzibar. 
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Madhumuni ya Elimu Zanzibar 

Yafuatayo ndiyo madhumuni ya elimu Zanzibar: 

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa 

kiutamaduni. 

2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo kwa ajili ya 

kuendeleza kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii. 

3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar na ya Tanzania, Haki za Binadamu, pamoja 

na haki, wajibu na majukumu ya kiraia. 

4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira. 

5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kujiajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango 

cha juu cha ubora. 

6. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa 

na kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa. 

 

Madhumuni  na Malengo ya Elimu ya Msingi 

Yafuatayo ndiyo madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar: 

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, 

kuhesabu, ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine za kigeni. 

2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao 

na ulimwengu. 
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3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha miongoni mwa wanafunzi misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa 

mazingira yao na mahusiano ya kijamii. 

4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo na ya wakati ujao. 

5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia  umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza. 

6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi, fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi 

ya wanafunzi na ya  jamii yao. 

7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari. 

8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao, ari na utashi wa kujitafutia maarifa. 

9. Kuwazoesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii. 

10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu na mataifa 

mengine. 

11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na ufahamu wa hali ya nchi 

yao kihistoria, kisiasa na kijamii. 

12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa wa kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine. 

13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda  wao wa mapumziko. 

14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanamoishi pamoja na utashi wa kuyatunza. 

 

Ujuzi wa Jumla katika somo la Kiarabu  

Mtaala huu umejikita katika kumpatia mwanafunzi ujuzi badala ya kujikita katika kukaririsha maudhui tu. Ujuzi ni muunganiko sawia 

wa maarifa, stadi na mwenendo/mwelekeo anavyotarajiwa kuvipata mwanafunzi.  Hivyo baada ya kusoma Kiarabu hadi Darasa la VI 

wanafunzi wataonesha ujuzi wa : 
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1. Kusoma na kuandika nambari na maneno ya Kiarabu kwa utambuzi na usahihi. 

2. Kujieleza wenyewe, watu wengine na kuelezea vitu mbalimbali kwa ufasaha. 

3. Kusikiliza na kusoma kwa utambuzi na kuandika sentensi na habari fupi na ndefu. 

4. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA kutafuta maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

5. Kubuni na kuandika kazi za fasihi simulizi na fasihi andishi kwa kuzingatia lugha ya kisanii. 

6. Kuainisha na kutumia vipengele muhimu vya sarufi ya lugha ya Kiarabu. 

7. Kuainisha na kuelezea muda na nyakati kwa kuzingatia muktadha. 

 

Malengo ya Jumla ya somo la Kiarabu 

Yafuatayo ndio malengo ya kufundisha/kujifunza somo la Kiarabu katika Elimu ya msingi: 

1. Kuelewa Kiarabu fasaha na matumizi yake katika muktadha mbali mbali kupitia usikilizaji, uzungumzaji, usomaji na uandishi. 

2. Kuwa na tabia ya kujisomea katika maktaba na kutumia  vifaa vya TEHAMA kwa kupata maarifa mapya na burudani. 

3. Kuelewa vipengele vya sarufi ya lugha ya Kiarabu na matumizi yake. 

4. Kuelewa utunzi na uandishi wa kazi mbali mbali za fasihi ya Kiarabu kwa uzingatiaji wa lugha ya kisanii. 

5. Kuelewa uhusiano kati ya maneno na nambari katika lugha ya Kiarabu. 

 

Uchaguzi  na mpangilio wa mada 

Mada zimechaguliwa kwa kuzingatia kwanza, mahitaji ya mawasiliano ya kila siku yaliyojikita katika stadi za kusikiliza, 

kuzungumza, kusoma na kuandika.  Pili, ujenzi wa mahusiano miongoni mwa Wazanzibari na mahusiani kati yao  na jamii nyengine.  

Tatu, ujenzi wa stadi za kisarufi na kifasihi. Mada kuu zote  zimejirudia rudia katika mada ndogo za madarasa ya juu kwa  viwango 

tofauti vya ugumu ili kuimarisha ujuzi wa wanafunzi.  Zifuatazo ndizo mada  zlizochaguliwa na kusambazwa katika madarasa ya  I - 

VI. 
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S.NO MADA KUU DARASAI DARASAII DARASA III DARASA IV DARASA V DARASAVI 

1. Kusoma kwa Mazoezi. √ √ √ √ √ √ 

2. Kusoma kwa Ufahamu. √ √ √ √ √ √ 

3. Kunukuu. √ √ √ √ √ √ 

4. Utungaji. √ √ √ √ √ √ 

5. Kusikiliza kwa Ufahamu. √ √ √ √ √ √ 

6. Mawasiliano. √ √ √ √ √ √ 

7. Maneno. √ √ √ √ √ √ 

8. Kuhesabu na muda. √ √ √ √ √ √ 

9. Fasihi Simulizi na Andishi. √ √ √ √ √ √ 

 

Muundo wa Muhtasari 

Muhtasari huu una sehemu kuu mbili : kurasa za mwanzo na jadweli za kufundishia na kujifunzia. 

 

Kurasa ya mwanzo 

Sehemu hii inajumuisha jalada la muhtasari, ukurasa wa jina la muhtasari, ukurasa wa mwenye haki- miliki na ukurasa wa yaliyomo.  

Vile vile, kuna Madhumuni ya Elimu Zanzibar na Malengo ya Elimu ya Msingi. Kurasa zinazofuata zinaonesha ujuzi  wa jumla na 

malengo ya jumla ya somo.  Mwisho kuna maelezo ya mpangilio wa mada kuu na mada ndogo, pamoja na jadweli za ufundishaji na 

ujifunzaji. 
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Jadweli za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Sehemu hii imegawika katika maeneo sita, kila moja likiwakilisha darasa moja (Darasa la I hadi VI).  Muhtasari wa kila darasa 

unatanguliwa na orodha ya ujuzi wa jumla na malengo ya jumla ya darasa husika.  Kisha linafuata jadweli lenye safu-wima sita zenye 

vichwa vya: mada kuu/mada ndogo; malengo mahsusi; mbinu za kufundishia/kujifunzia; vifaa/zana; upimaji na vipindi. Yafuatayo ni 

maelezo ya kila kipengele. 

 

Mada Kuu/Mada Ndogo  

Mada hutamka maudhui yatakayofundishwa.  Chini ya mada kuna mada ndogo ambazo huonesha kina na mawanda ya 

ufundishaji/ujifunzaji wa mada husika. 

 

Malengo Mahsusi 

Kila mada ndogo imeandikiwa lengo au malengo mahsusi.  Hayo yanaeleza stadi, mwenendo/mwelekeo na maarifa ambayo kila 

mwanafunzi anapaswa kujifunza katika mada ndogo husika.  Malengo mahsusi ndiyo yanatumiwa kufanyia upimaji.  Aidha ufikiaji 

wa malengo mahsusi katika kujifunza hutafsiriwa kama ufikiaji wa stadi, mwelekeo na maarifa yanayolengwa katika mada husika.   

 

Kila mwanafunzi darasani anatakiwa kuyafikia malengo mahsusi yaliyotamkwa.  Hivyo, mwalimu anapaswa kuhakikisha kuwa lugha 

ya alama inatumika kumfundisha mwanafunzi kiziwi na mashine ya Braille au zana mguso zinatumika kwa  mwanafunzi asiyeona. 

Katika ufundishaji/ujifunzani wa watoto wa makundi mengine yenye mahitaji maalum, taratibu na miongozo iliyopo pamoja na mbinu 

na vifaa stahiki vitumiwe ipasavyo. 
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Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia 

Safu hii inaonesha baadhi ya mbinu zinazofaa kufundishia/kujifunzia.  Ni mbinu shirikishi tu zinazopendekezwa kwa sababu 

zinahimiza wanafunzi kujitafutia maarifa na kujenga maana kwa kile wanachojifunza.  Mbinu hizo ni kama vile majadiliano ya 

vikundi; maigizo; nyimbo, changanyakete; bungua-bongo; ziara za kielimu, kumwalika mgeni na nyingine ambazo mwalimu anaweza 

kuzitumia kutegemea mazingira, mada na umri wa wanafunzi.  Mbinu zilizomo katika safu hii ni mapendekezo tu.  Mwalimu 

anashauriwa atumie mbinu nyengine anazozimudu zitakazoshirikisha wanafunzi na kufanikisha ufundishaji/ujifunzaji wa somo. 

 

Vifaa/Zana 

Safu  - wima hii imesheheni mapendekezo ya zana na vifaa ambavyo vinafaa kutumiwa  katika kufundisha/kujifunza kila mada.  

Mwalimu anashauriwa kuzitumia hizi pamoja na nyengine atakazoona zinafaa au zinapatikana katika mazingira yake.  Mwalimu 

anashauriwa  kubuni na kutengeneza zana/vifaa kulingana na upatikanaji wa malighafi katika mazingira yake.  Aidha, wanafunzi 

wahimizwe kufaragua, kubuni na kutengeneza zana za kufundishia.kujifunzia kwa kutumia malighafi za bei nafuu zilizopo katika 

mazingira yao. 

 

Upimaji 

Safu - wima hii imesheheni maelezo ya upimaji wa maendeleo ya wanafunzi.  Upimaji ni njia ya uhakika ya kufahamu ni nini 

wanafunzi wameelewa, wanachoweza kufanya na mwenendo au mwelekeo walioujenga kutokana na  kujifunza kila mada.  Zaidi ya 

hayo, upimaji huwezesha kujua matatizo ya wanafunzi, ubora na mapungufu ya mbinu na vifaa/zana za kufundishia/kujifunzia 

zilizotumika.  Vile vile, upimaji huwezesha upangaji na utekelezaji wa mikakati ya kusaidia wanafunzi wazito.  Aidha, upimaji 

huwezesha walimu kupendekeza marekebisho ya  mtaala, vitabu na vifaa vingine vya kufundishia /kujifunzia.   Upimaji wa mwisho 

wa muhula au mwaka huonesha  kiwango cha ujuzi alichofikia mwanafunzi. 
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Kwa sababu hizo, mwalimu anapaswa kupima maendeleo ya mwanafunzi kila siku afundishapo, kila wiki, kila mwezi, kila muhula na 

kila mwaka kwa kuzingatia malengo mahsusi ya kila mada na njia sahihi za upimaji. 

 

 

Vipindi 

Safu – wima hii inaonesha makadirio ya idadi ya vipindi vya kufundisha/kujifunza kila mada.  Idadi hiyo inafikiwa baada ya 

kujumlisha idadi ya vipindi kwa mwaka na kuvigawa kwa idadi ya mada ndogo zilizomo katika muhtasari.  Tofauti ya idadi ya vipindi 

imezingatia kina cha mada ndogo na idadi ya malengo mahsusi yanayoihusu.  Hata hivyo, mwalimu anaweza kurekebisha mgawanyo 

wa idadi ya vipindi kwa mada ndogo kutegemea mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji wake.  Vipindi vinne (4) vimepunguzwa kwa 

ajili ya mitihani na majaribio. 

 

Somo la Kiarabu lina vipindi vitatu (3) kwa wiki katika Darasa la I, II, III na IV, katika madarasa ya V na VI lina vipindi viwili  (2) 

kwa wiki.  Muda wa kipindi kimoja kuanzia Jumatatu hadi Alhamis, shifti ya asubuhi, utakuwa dakika 40, utakuwa datika 35 shifti ya 

mchana.  Siku za Ijumaa muda wa kila kipindi utakuwa dakika 30  tu.  Utawala wa skuli unahimizwa kufidia muda wa masomo 

utakaopotea kutokana na dharura au sikukuu za kidini na za kiserikali. 

 

 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI 

ZANZIBAR 
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DARASA LA KWANZA 

 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiarabu katika Darasa la I wanafunzi wataonesha ujuzi wa :- 

1. Kutumia sentensi za msingi katika mahitaji yao ya kila siku. 

2. Kutumia kazi za fasihi simulizi kwa ufasaha. 

3. Kusoma na kusikiliza kwa utambuzi pamoja na kuandika sentensi fupi fupi kwa usahihi. 

4. Kutambua na kutumia vipengele vya sarufi ya lugha ya Kiarabu. 

5. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

6. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno na nambari hadi 30 kwa usahihi. 

7. Kutaja na kusoma muda kwa usahihi. 

 

MALENGO  

Malengo ya kufundishia somo la Kiarabu katika Darasa la I ni kuwawezesha wanafunzi:- 

1. Kuelewa lugha ya Kiarabu na matumizi yake katika muktadha mbali mbali. 

2. Kuelewa na  kusikiliza  usomaji wa maneno na sentensi fupi  na ndefu za Kiarabu kwa usahihi. 

3. Kujenga stadi za hesabu, uandishi, matumizi na uhusishaji wa nambari na maneno hadi 30 kwa usahihi. 

4. Kupata stadi za uandishi wa maneno na sentensi fupi na ndefu za Kiarabu kwa usahihi. 

5. Kutambua matumizi ya vipengele tofauti vya sarufi ya Kiarabu. 

6. Kueleza misingi na matumizi ya kazi mbali mbali za fasihi simulizi. 

7. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata  stadi za Kiarabu. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1.KUSOMA 

KWA 

MAZOEZI 

a) Kusoma 

Maneno. 

Mwanafunzi 

aweze 

kusoma na 

kutamka maneno 

tofauti kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutamka 

maneno kwa usahihi. 

 

1.  Kadi za maneno. 

2.  Picha za vitu 

mbali mbali. 

3.  Vitu halisi. 

4. Maneno katika 

maandishi ya Braille. 

5. Picha mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza: 

1.Kusoma maneno 

kwa usahihi? 

2. Kutamka maneno 

kwa usahihi? 

7 

b) Kusoma 

Sentensi  

Fupi Fupi na 

Ndefu. 

Mwanafunzi 

aweze:- 

(i) Kusoma 

sentensi fupi fupi 

kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutamka 

sentensi kwa usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutamka sentensi mbali mbali 

kwa usahihi. 

1.  Kadi za sentensi 

fupi fupi. 

2.  Picha. 

3.  Sentensi  fupi fupi 

katika  maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

sentensi fupi fupi 

kwa usahihi? 

7 

(ii) Kusoma 

sentensi ndefu 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

kadi zenye sentensi ndefu mbali mbali kwa 

usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudi 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma  sentensi kwa usahihi. 

 

 

1.  Kadi za sentensi 

ndefu. 

2. Sentensi katika  

maandishi ya   

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

sentensi ndefu kwa 

usahihi? 



 3 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

2.KUSOMA 

KWA 

UFAHAMU 

Kusoma 

Sentensi. 

Mwanafunzi 

aweze 

kutoa maana ya 

maneno 

yaliyotumika 

katika sentensi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu  

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

maana ya maneno. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa maana ya maneno yaliyotumika 

katika sentensi. 

1.  Kadi zenye 

sentensi fupi fupi. 

2.  Sentensi katika 

maandishi ya  Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa maana 

ya maneno 

yaliyotumika katika 

sentensi? 

4 

3.KUNUKUU 

a)  Maneno 

(Hati). 

Mwanafunzi 

aweze 

kunukuu maneno 

kwa hati nzuri na 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kunukuu  maneno kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi  ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kunukuu maneno kwa usahihi. 

3. Kwa kutumia mbinu ya imla mwalimu 

awaongoze wanafunzi kunukuu maneno 

kwa usahihi. 

1.  Maneno 

mbalimbali ubaoni. 

2.  Kadi za maneno 

mbali mbali. 

3. Kadi za Maneno 

katika  maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kunukuu 

maneno kwa usahihi? 

4 

b) Sentensi Mwanafunzi 

aweze 

kunukuu sentensi 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu  

mwalimu awaongoze wanafunzi kunukuu 

sentensi kwa usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya imla mwalimu 

awaongoze wanafunzi kunukuu sentensi 

kwa usahihi. 

 

1.  Kadi za sentensi 

mbali mbali. 

2.  Sentensi katika 

maandishi ya Braille. 

3.  Mashine za  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kunukuu 

sentensi kwa usahihi? 

6 



 4 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

4.UTUNGAJI 

Kutunga 

Sentensi. 

Mwanafunzi 

aweze 

kutunga sentensi 

tofauti kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia  onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutunga sentensi 

tofauti kwa usahihi. 

1.  Picha za vitu 

mbali mbali. 

2. Kadi za maneno. 

3.  Kadi za sentensi 

mbali mbali. 

4.  Vitu halisi. 

5. Picha mguso 

6. Kadi za sentensi 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentesni tofauti kwa 

usahihi? 

8 

5.KUSIKILIZA 

KWA 

UFAHAMU 

Kusikiliza 

Sentensi Fupi na 

Ndefu kwa 
Ufahamu. 

Mwanafunzi 

aweze 

kujibu maswali 

yahusuyo sentensi 

kwa  usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu  

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu 

maswali  kuhusu sentensi anuai kwa  

usahihi. 

 

1. Vinasa sauti 

vyenye sentensi 

anuai. 

2. Sentensi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu  

maswali kwa usahihi? 

 

7 
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MADA KUU /MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6.MAWASILIANO 

a)  Maelezo  

     Shakh – sia. 

Mwanafunzi 

aweze 

kutoa maelezo 

binafsi kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa maelezo binafsi kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia katika vikundi vidogo 

vidogo mwalimu awaongoze 

wanafunzi  kutoa maelezo binafsi 

kwa usahihi. 

Kanda zenye maelezo  

binafsi. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

maelezo binafsi 

kwa usahihi? 

8 

b) Kutoa Maelekezo. Mwanafunzi 

aweze 

kutoa 

Maelekezo 

kwa Usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa maelekezo tofauti kwa 

usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia katika vikundi vidogo 

vidogo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa maelekezo tofauti 

kwa usahihi. 

 

 

 

 

 

 

1.  Kadi za maelekezo 

mbali mbali. 

2. Picha za maelekezo 

mbali mbali 

3. Maelekezo mbali 

mbali katika maandishi 

aya Braille. 

4. Picha mguso za 

maelekezo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

maelekezo tofauti 

kwa usahihi? 

8 



 6 

MADA KUU /MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Kutekeleza  

  Maelekezo. 

Mwanafunzi 

aweze 

kutekeleza 

maelekezo 

mbali mbali 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutekeleza maelekezo mbali mbali 

kwa usahihi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutekeleza maelekezo 

mbali mbali  kwa usahihi. 

1.  Kadi zenye 

maelekezo  anuai. 

2.  Picha mguso za 

utekelezaji wa 

maelekezo. 

3.  Picha za utekelezaji 

wa amri tofauti. 

4. Maelekezo katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutekeleza 

maelekezo tofauti 

kwa usahihi? 

8 

7.MANENO 

a) Vigawanyo vya 

Maneno. 

 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kutaja 

vigawanyo 

vya maneno. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vigawanyo vya maneno. 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vigawanyo vya 

maneno. 

1.  Kadi za vigawanyo 

vya maneno. 

2.  Chati za michoro ya 

vigawanyo vya 

maneno. 

3. Chati mguso. 

4. Vigawanyo vya 

maneno katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vigawanyo vya 

maneno kwa 

usahihi? 

4 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutofautisha 

vigawanyo vya 

maneno. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutofautisha vigawanyo 

vya maneno. 

1.  Kadi za maneno. 

3.  Maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

vigawanyo vya 

maneno? 

 

b) Umoja  Uwili 

na Wingi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha 

Umoja, uwili na 

wingi. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha umoja , uwili na wingi. 

 

2.  Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi vidogo 

vidogo,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha umoja, uwili 

na wingi. 

1.  Kadi za maneno. 

2..  Chati za maneno. 

3.  Vitu halisi. 

4. Chati za maneno 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

umoja, uwili na 

wingi? 

7 

 (ii) Kutofautisha 

baina ya umoja, 

uwili na wingi 

1.  Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutofautisha umoja, 

uwili na wingi. 

1. Kadi za maneno 

2. Chati za maneno 

3. Chati/ kadi za 

maneno katika 

maandishi ya  Braille. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha umoja, 

uwili na wingi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Majina ya  

Ishara. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja baadhi ya 

majina ya kuashiria  

1.  Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja baadhi ya majina ya 

kuashiria. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia katika vikundi  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja baadhi ya majina ya 

kuashiria. 

 

1.  Kadi za majina ya 

kuashiria. 

2.  Picha za vitu mbali 

mbali. 

3.  Video 

4. Majina ya kuashiria 

katika maandishi ya 

Braille. 

5. Picha mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

baadhi ya majina ya 

kuashiria? 

8 

(ii) Kutofautisha 

baadhi ya majina ya 

kuashiria kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia katika vikundi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha baadhi ya majina ya 

kuashiria kwa usahihi.  

1.  Kadi za majina ya 

kuashiria. 

2.  Picha za vitu mbali 

mbali. 

3.  Vitu halisi. 

4. Picha mguso 

5. Kadi za majina 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha baadhi 

ya majina ya 

kuashiria? 

 

 



 9 

 

 
MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kutumia 

baadhi ya majina 

ya kuashiria kwa 

usahihi. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia baadhi ya 

majina ya kuashiria kwa usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya michezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

baadhi ya majina ya kuashiria kwa 

usahihi. 

1.  Picha za vitu mbali 

mbali. 

2.  Vitu halisi. 

3.  Kadi za majina ya 

kuashiria. 

4. Majina katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

baadhi ya majina ya 

kuashiria kwa 

usahihi? 

 

d) Dhamiri 

(Mutakalim). 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kubainisha 

dhamiri za 

mutakalim. 

Kwa kutumia onesho mbinu   mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja baadhi ya 

dhamiri mutakalim. 

1.  Chati ya majina 

tofauti.  

2.  Picha za vitu mbali 

mbali. 

3.  Majina katika 

maandishi ya Braille. 

4. Picha mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

dhamiri mutakalim? 

10 

 

(ii) Kutofautisha  

dhamiri mutakalim. 

(Mudhakar na 

muannath). 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha kati ya dhamiri mutakalim za 

mudhakar na muannath. 

1.  Chati ya dhamiri 

tofauti. 

2.  Picha za vitu mbali 

mbali. 

3. Maandishi ya Braille. 

4. Picha mguso. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha kati  

ya dhamiri 

mutakalim za 

mudhakar na 

muannath? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

(iii) Kutumia 

dhamiri 

mutakalim za 

mudhakar na 

muannath. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia dhamiri  

mutakalim za mudhakar na muannath. 

1.  Kadi za vitu mbali 

mbali. 

2.  Picha za vitu mbali 

mbali. 

3. Picha mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

dhamiri mudhakar 

na muannath? 

e)  Siku  za Wiki. (i) Kutaja siku za 

wiki kwa ufasaha 

na usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu  

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja siku 

za wiki kwa ufasaha na usahihi. 

1.  Kadi za majina ya 

siku na  wiki. 

2.  Ubao wa kuwekea 

kadi za majina ya wiki. 

3.  Majina ya siku na 

wiki katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja siku 

za wiki kwa 

ufasaha na usahihi? 

4 

(ii)  Kutumia siku 

za wiki kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya nyimbo  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuimba  siku  za 

wiki kwa usahihi. 

1.  Kadi zenye majina ya 

siku za wiki 

2.  Majina ya siku na 

wiki katika  maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuzitumia 

siku za wiki kwa 

usahihi? 

8. KUHESABU 

NA MUDA. 

a) Kuhesabu na 

Kuandika Nambari 

0 hadi 30. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusoma nambari 

kwa usahihi na 

ufasaha. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma  nambari 1 

hadi 30 kwa usahihi na ufasaha. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma nambari 1 hadi 30 kwa usahihi na 

ufasaha. 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Kanda zenye matamshi 

ya nambari 

3.  Kanda za video zihusuzo 

nambari. 

4. Nambari mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

nambari 1 hadi 30 

kwa usahihi na 

ufasaha? 

10 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kuhesabu 

nambari 1 hadi 30 

kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuhesabu kuanzia 

nambari 1 hadi 30 kwa usahihi. 

 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia katika vikundi  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuhesabu kuanzia 

nambari 1 hadi 30 kwa usahihi. 

1.  Vitu halisi (mawe, 

visoda, vijiti n.k) 

2.  Picha za vitu mbali 

mbali 

3.  Kadi za nambari 

mbali mbali. 

4. Picha mguso 

5. Nambari katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

nambari 1 hadi 30 

kwa usahihi? 

 

 

 (iii) Kutumia 

nambari 1 hadi  30  

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia nambari  1 

hadi 30 kwa usahihi. 

1.  Vitu halisi (mawe, 

visoda, vijiti) 

2.  Picha za vitu mbali 

mbali 

3.  Nambari katika 

maandishi ya Braille. 

4. Picha mguso. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuzitumia 

nambari 1 hadi 30 

kwa usahihi? 

 

 iv) Kuandika 

nambari 0 hadi 30 

kwa usahihi 

Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika nambari 0 

hadi 30 kwa usahihi. 

1. Vifaa vya kuandikia. 

2. Mashine ya Braille.  

Je, mwanfunzi 

anaweza kuandika 

nambari 0 hadi 30 

kwa usahihi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Utambuzi wa  

Muda. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kubainisha 

nyakati tofauti za 

saa. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha nyakati za saa. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudi rudia katika vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

nyakati za saa kwa usahihi. 

1.  Vitu halisi kama  saa. 

2.  Michoro ya uso wa 

saa. 

3. Mchoro mguso wa uso 

wa saa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

nyakati tofauti za 

saa? 

10 

 (ii) Kuuliza na 

kujibu wakati kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

namna ya kuuliza na kujibu wakati kwa 

usahihi. 

1.  Saa halisi 

2.  Michoro ya uso wa saa. 

3.  Picha za uso wa saa. 

4. Mchoro mguso wa uso 

wa saa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza: 

1. Kuuliza wakati 

kwa usahihi? 

2. Kujibu wakati 

kwa  usahihi? 

 

9.FASIHI 

SIMULIZI NA 

ANDISHI 

Kasida Fupi 

Fupi. 

Kusoma kasida 

fupi fupi 

(Anashid). 

Kwa kutumia mbinu ya nyimbo mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma kasida fupi 

fupi (Anaashid). 

1.  Radio kaseti 

2.  Kanda za kasida fupi 

fupi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

kasida fupi fupi? 

8 
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DARASA LA PILI 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiarabu katika Darasa la II wanafunzi wataonesha ujuzi wa :- 

1. Kutumia sentensi za msingi za Kiarabu katika kukidhi mahitaji yake ya kila siku. 

2. Kuwasiliana katika shughuli mbalimbali kwa kuzingatia muktadha. 

3. Kusoma na kusikiliza kwa utambuzi pamoja na kuandika sentensi fupi fupi 

4. Kutambua na kutumia vipengele vya sarufi ya lugha ya Kiarabu. 

5. Kutumia maktaba  na vifaa vya TEHAMA ili kuongeza maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

6. Kubuni na kuandika kazi za fasihi simulizi kwa usahihi. 

7. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno  na nambari hadi 100 kwa usahihi. 

8. Kutaja na kutofautisha nyakati za siku kwa usahihi. 

 

MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiarabu katika Darasa la II ni kuwawezesha wanafunzi:- 

1. Kupata stadi za kufanya mawasiliano. 

2. Kufahamu usikilizaji  na usomaji wa sentensi ndefu na aya za Kiarabu kwa usahihi. 

3. Kupata stadi za utungaji na uandishi wa sentensi fupi fupi kwa usahihi. 

4. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

5. Kuelewa misingi na matumizi ya kazi anuai za fasihi simulizi. 

6. Kutambua vipengele tofauti vya sarufi ya lugha ya Kiarabu na matumizi yake. 

7. Kujenga stadi ya hesabu, uandishi, matumizi na uhusishaji wa nambari na maneno hadi 100. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. KUSOMA 

KWA 

MAZOEZI 

a) Kusoma 

Sentensi  

    Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma sentensi 

ndefu kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma  sentensi ndefu kwa usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia katika vikundi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma  sentensi ndefu kwa usahihi. 

1.  Kadi za sentensi 

ndefu. 

2.  Picha za vitu mbali 

mbali. 

3.  Vitu halisi. 

4.  Sentensi katika 

maandishi ya Braille. 

5. Picha mguso 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

sentensi ndefu 

kwa usahihi? 

5 

b) Kusoma Aya. Mwanafunzi aweze 

kusoma aya tofauti 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma  aya kwa 

usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia katika vikundi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma aya tafauti kwa usahihi. 

1.  Vipande vya aya 

kutoka magazetini. 

2.  Vipande vya aya 

ubaoni. 

3.  Vipande vya aya 

kutoka vitabuni. 

4.  Vipande vya aya  

katika  maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

aya tofauti kwa 

usahihi? 

5 

2.KUSOMA 

KWA 

UFAHAMU  

a) Kusoma 

Sentensi  

Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya 

maneno teule katika 

sentensi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza  maana ya maneno teule. 

2.   Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

1.  Sentensi toka 

vitabuni katika 

maandishi ya Braille. 

2.  Kadi za sentensi. 

3.  Sentensi kutoka 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya maneno 

teule yaliyomo 

katika sentensi.? 

5 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

    kwa Ufahamu. wanafunzi kujibu maswali kwa 

usahihi. 

vitabuni na magazetini. 

b) Kusoma aya 

kwa  Ufahamu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutoa maana ya 

maneno teule katika 

aya. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu  

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

maana ya maneno teule yaliyomo katika 

aya. 

2. Kwa kutumia mbinu ya fikiri – jozisha 

– shirikiana,  mwalimu aongoze 

wanafunzi kutoa maana ya maneno teule 

yaliyomo katika aya. 

1.  Kadi za  sentensi 

mbali mbali. 

2.  Kadi za sentensi 

katika maandishi ya 

Braille.  

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

maana ya maneno 

teule? 

5 

(ii) Kutumia baadhi 

ya maneno 

yaliyomo katika 

aya . 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

baadhi ya maneno yaliyomo katika aya. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze  

wanafunzi kutumia baadhi ya maneno 

yaliyomo katika aya. 

1.  Kadi za maneno 

teule. 

2.  Kadi za maneno 

teule katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

baadhi ya maneno 

yaliyomo katika 

aya? 

 

(iii) Kutoa ujumbe 

wa aya. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa ujumbe wa aya. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa ujumbe wa aya. 

1.  Kadi za maneno 

2.  Vitu halisi. 

3.  Kanda zenye ujumbe 

fulani. 

4. Kadi za maneno katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa aya? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

3. KUNUKUU 

a) Hati za 

Maneno. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuandika 

maneno kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu   

mwalimu  awaongoze wanafunzi 

kuandika maneno kwa usahihi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika maneno kwa usahihi. 

3. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika 

maneno kwa wepesi na usahihi. 

 

1.  Kadi za maneno. 

2.  Habari fupi kutoka 

kwenye vitabu au 

magazeti. 

3. Habari fupi katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika  

maneno kwa 

usahihi? 

8 

 

b) Sentensi. Mwanafunzi aweze 

kunukuu sentensi 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kunukuu sentensi kwa 

usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya  kurudia rudia  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kunukuu 

sentensi kwa usahihi. 

1.  Kanda zenye 

sentensi. 

2.  Vitu halisi 

3. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kunukuu 

sentensi kwa 

usahihi? 

5 
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MADA KUU 

/MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c) Imla. Mwanafunzi aweze 

kunukuu kwa wepesi 

na usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya imla  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kunukuu kwa wepesi na usahihi. 

 

1.  Kanda zenye 

matini. 

2. Mashine  ya  

Braille 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kunukuu kwa 

wepesi na 

usahihi? 

6 

4.UTUNGAJI 

Kutunga 

Sentensi Fupi 

Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kutunga sentensi fupi 

fupi kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutunga sentensi fupi fupi kwa usahihi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutunga sentensi fupi fupi 

kwa usahihi. 

1.  Picha za vitu 

mbali mbali. 

2.  Picha  mguso 

3. Kadi za 

maneno. 

4. Vitu halisi. 

5. Kadi za 

maneno katika 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentensi fupi fupi 

kwa usahihi? 

7 

5. KUSIKILIZA 

KWA 

UFAHAMU 

Kusikiliza  aya 

Fupi kwa 

Ufahamu. 

 

Mwanafunzi aweze: 

Kujibu maswali 

yahusuyo aya kwa 

usahihi 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujibu maswali kwa usahihi. 

1. Radio. 

2. Kanda za 

kaseti zenye 

matini. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali 

yahusuyo aya 

kwa usahihi? 

5 
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MADA KUU 

/MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutoa ujumbe 

uliopo ndani ya aya 

alizozisikiliza. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa ujumbe ndani ya aya 

alizozisikiliza. 

1. Kinasa sauti. 

2. Kanda za 

kaseti zenye 

matini. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe uliopo 

ndani ya aya 

alizozisikiliza? 

 

6. MAWASI-

LIANO 

a) Kueleza 

Mahitaji  

 ya Msingi kwa 

Maneno Tofauti. 

Mwanafunzi aweze 

kuwasiliana na 

wengine katika 

kupata mahitaji mbali 

mbali. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuwasiliana na 

wengine katika kupata mahitaji 

mbali mbali. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia katika vikundi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuwasiliana  na wengine katika 

kupata mahitaji mbali mbali. 

Vielelezo vya 

sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuwasiliana na 

wengine katika 

kupata  mahitaji 

mbali mbali? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Kutoa taarifa 

Fupi  Fupi za 

Matukio. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa taarifa sahihi 

za matukio mbali 

mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali ya majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa taarifa 

sahihi za matukio mbali mbali. 

 

Vielelezo  vya sauti. Je, mwanafunzi 

anaweze kutoa 

taarifa sahihi za 

matukio mbali 

mbali? 

6 

c) Kueleza na  

Kutambulisha  

    Familia. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuielezea 

familia yake kwa 

watu wengine. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuelezea 

familia zao kwa watu wengine kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu  awaongoze wanafunzi 

kuzieleza familia zao kwa watu wengine. 

 

 

- 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuelezea 

familia yake kwa 

watu wengine? 

6 

 

(ii) Kuitambulisha 

familia yake kwa 

wengine. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima mwalimu 

awaongoze wanafunzi  kuonesha maana ya 

kutambulisha familia zao kwa wengine kwa 

usahihi. 

 

 

- 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutambulisha familia 

yake kwa wengine 

kwa usahihi? 

d) Kutoa na  

    Kutekeleza  

   Maelekezo. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutoa 

maelekezo kwa 

usahihi. 

 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima  

mwalimu  awaongoze wanafunzi kutoa 

maelekezo tofauti kwa usahihi. 

 Je, mwanafunzi  

anaweza  kutoa 

maelekezo kwa 

usahihi? 

5 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutekeleza 

mambo mbali mbali 

kwa mujibu wa 

maelekezo 

atakayopewa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutekeleza mambo mbali mbali kwa 

mujibu wa maelekezo watakayopewa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia  rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa na kutekeleza 

maelekezo. 

Kanda za kaseti zenye 

kurekodi maelekezo. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutekeleza 

mambo mbali mbali 

kwa mujibu wa 

maelekezo 

aliyopewa? 

 

7.MANENO 

a) Umoja na 

Wingi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza tofauti 

za msingi kati ya 

umoja, uwili na 

wingi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

tofauti za kimsingi kati ya umoja , uwili na 

wingi. 

1.  Kadi za maneno 

2.  Chati za 

vigawanyo vya 

maneno. 

3.  Chati katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

tofauti za msingi kati 

ya umoja , uwili na 

wingi? 

5 

 (ii) Kutumia 

maneno mbali 

mbali yaliyo katika 

mfumo wa umoja, 

uwili na wingi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

maneno katika mfumo wa umoja, uwili na 

wingi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia maneno katika umoja, uwili na 

wingi. 

1.  Kadi za maneno. 

2.  Chati za vigawanyo 

vya maneno. 

3.  Chati za maneno 

katika  maandishi ya 

Braille. 

4. Chati mguso za 

vigawanyo vya maneno. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

maneno mbali mbali 

yaliyomo katika 

mfumo wa umoja, 

uwili na wingi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA 

/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Nyakati za 

Msingi . 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza nyakati 

mbali mbali za 

msingi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza nyakati mbali 

mbali za msingi. 

2. Kwa kutumia orodha ya vitendo 

mbali mbali vya nyakati tofauti za 

msingi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza nyakati mbali za 

msingi. 

1.Chati ya mgawanyiko 

wa vitendo vya nyakati 

tofauti za msingi. 

2. Chati katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

nyakati mbali 

mbali za msingi? 

6 

 (ii) Kutofautisha 

nyakati za msingi. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha nyakati  za msingi. 

1.  Kadi za vitendo 

2.  Chati ya mgawanyo 

wa vitendo. 

3. Chati katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

nyakati za msingi? 

 

 (iii) Kutumia nyakati  

za msingi katika 

muktadha mbali 

mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia nyakati hizo katika muktadha 

mbali mbali. 

 

 

 

 

 

 

- 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

nyakati za msingi 

katika muktadha 

mbali mbali? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA 

/KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c)  Dhamiri. 

(mukhatabu) 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha 

dhamiri mukhatabu 

za mudhakar na 

muannath kwa 

usahihi 

 

 Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha dhamiri 

mukhattabu za mudhakar na muannath 

kwa usahihi. 

1.  Kadi zenye baadhi 

ya dhamiri. 

2.  Chati ya baadhi ya 

dhamiri. 

3. Baadhi ya dhamiri 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha dhamiri 

mukhattabu za 

mudhakar  na 

muannath kwa 

usahihi? 

7 

 (ii) Kutofautisha 

dhamiri mukhattabu 

za mudhakar na 

muannath kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha dhamiri mukhattabu za 

mudhakar na muannath kwa usahihi. 

1.  Kadi za baadhi ya 

dhamiri. 

2.  Chati za baadhi ya 

dhamiri. 

3. Baadhi ya dhamiri 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

dhamiri 

mukhattabu za 

mudhakar na 

muannath kwa 

usahihi? 

 

 (iii) Kutumia dhamiri 

mukhattabu za 

mudhakar na 

muannath . 

Kwa kutumia mbinu ya mchezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia dhamiri mukhattan za 

mudhakar na muannath kwa usahihi. 

1. Kadi zenye baadhi 

ya dhamiri mukhattabu 

2. Chati ya dhamiri  

3. Dhamiri katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

dhamiri 

mukhattabu za 

mudhakar na 

muannath kwa 

usahihi? 
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d) Sentensi. Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kutamka 

sentensi kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutamka sentensi 

kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutamka sentensi kwa usahihi. 

1.  Kinasa sauti. 

2.  Kanda za kaseti  

zenye sentensi mbali 

mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutamka 

sentensi kwa 

usahihi? 

5 

 (ii) Kuandika 

sentensi  mbali 

mbali kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika sentensi 

mbali mbali kwa usahihi. 

1.  Kadi za maneno 

2.  Baadhi ya sentensi 

kutoka kwenye maandiko 

tofauti 

3. Baadhi ya sentensi 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuandika 

sentensi mbali 

mbali kwa 

usahihi? 

 

e) Siku za Wiki Mwanafunzi 

aweze 

kuzitumia siku 

za wiki 

ipasavyo. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuonesha 

namna ya  kutumia siku za wiki ipasavyo. 

 

- 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia siku za 

wiki ipasavyo? 

5 
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8. KUHESABU 

NA MUDA 

a) Kuhesabu na 

kuandika  

Nambari 31 hadi 

100. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusoma nambari 

31 hadi 100 kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onyesho 

mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutamka nambari 31 

hadi 100 kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutamka 

nambari 31 hadi 100 kwa 

usahihi. 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Kadi mguso za 

nambari. 

3.  Kanda iliyorikodiwa 

matamshi ya nambari. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutamka nambari 31 hadi 

100 kwa usahihi? 

6 

(ii) Kutumia 

nambari 31 hadi 

100 kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia  

nambari 31 hadi 100 kwa usahihi 

1. Kadi zenye nambari. 

2. Kadi mguso zenye 

nambari. 

3. Kanda iliyorikodiwa 

matamshi ya nambari. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutumia  nambari 31 hadi 

100 kwa usahihi? 

 

(iii) Kuhesabu 

kuanzia nambari 31 

hadi 100 kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu   mwalimu awaongoze  

wanafunzi kuhesabu nambari 31 

hadi 100 kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuhesabu 

nambari 31 hadi 100 kwa usahihi. 

1.  Vitu halisi. 

2.  Kadi za nambari. 

3.  Nambari 31 hadi 100 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuhesabu nambari 31 hadi 

100 kwa usahihi. 
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MALENGO 
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MBINU ZA 

KUFUNDISHIA/KUJIFUNZA 
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 iv) Kuandika nambari 

31 hadi 100 kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika nambari 31 hadi 100 kwa 

usahihi 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kuandika nambari 31 hadi 

100 kwa usahihi? 

 

b) Utambuzi wa 

Nyakati. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha 

nyakati tofauti za 

saa. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha nyakati 

tofauti za saa. 

1.  Uso wa saa 

2.  Chati yenye kuonesha 

nyuso tofauti za saa. 

3.  Saa halisi.  

4.  Chati mguso zenye 

kuenesha nyuso  za saa 

tofauti. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubainisha nyakati tofauti 

za saa? 

5 

 

 (ii) Kueleza 

shughuli 

zifanyikazo nyakati 

tofauti za saa. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza shughuli 

zifanyikazo  katika nyakati tofauti za 

saa. 

 

 

 

- 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza nyakati tofauti za 

saa? 

 

 

9.FASIHI 

SIMULIZI NA 
ANDISHI 
a. Kasida 

  (Anashid). 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

Kusoma kasida 

(Anashid) fupi fupi. 

Kwa kutumia mbinu ya nyimbo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma kasida fupi fupi. 

 

 

 

- 

Je, mwanafunzi anaweza 

kusoma kasida fupi fupi? 

5 
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MBINU ZA KUFUNDISHIA NA 

KUJIFUNZIA 
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b) Vitendawili. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusoma baadhi 

ya vitendawili kwa 

usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu  

mwalimu awaongoze wanafunzi kusoma 

baadhi ya vitendawili kwa usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma baadhi ya vitendawili 

kwa usahihi. 

1.  Kadi za 

maneno. 

2.  Chati za 

vitendawili za 

maneno. 

4. Chati na kadi za 

maneno  katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

baadhi ya vitendawili 

kwa usahihi? 

5 

 (ii) Kutumia baadhi 

ya vitendawili kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya chemsha bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

baadhi ya vitendawili kwa usahihi. 

 

 

 

 

- 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

baadhi ya vitendawili 

kwa usahihi? 

 

 

c) Methali 

Ndogo  

Ndogo. 

Mwanafunzi aweze: 

 

(i) Kusoma baadhi 

ya methali kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma baadhi ya methali kwa usahihi 

 

 

1.  Kadi za maneno 

2.  Chati za 

methali. 

3. Kadi  na chati 

zenye methali 

katika maandishi 

ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

baadhi ya methali 

kwa usahihi? 

5 
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MADA KUU 

MADA .NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA NA 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kutumia baadhi 

ya methali kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya chemsha bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

baadhi ya methali kwa usahihi. 

     

1. Kitabu cha 

kiada. 

2. Chati zenye 

baadhi ya methali . 

3. Chati zenye 

methali katika 

maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

baadhi ya methali 

kwa usahihi? 
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DARASA LA TATU 

UJUZI  

Baada  ya kusoma somo la Kiarabu katika Darasa la III wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1. Kuzungumza lugha ya Kiarabu kwa usahihi katika muktadha mbali mbali. 

2. Kusikiliza na kusoma aya na habari fupi fupi kwa utambuzi na burudani. 

3. Kutunga na kuandika sentensi ndefu kwa usahihi. 

4. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

5. Kutambua na kutumia vipengele vya sarufi ya lugha ya Kiarabu kwa usahihi. 

6. Kubuni na kutumia kazi za fasihi simulizi kwa usahihi. 

7. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno na nambari hadi 200 kwa usahihi. 

8. Kuainisha na kueleza shughuli za nyakati  anuai. 

 

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Kiarabu katika Darasa la III ni kuwezesha  wanafunzi:- 

1. Kupata stadi za kufanya mawasiliano katika muktadha mbali mbali. 

2. Kufahamu usikilizaji, utungaji na matumizi ya sentensi za msingi za Kiarabu. 

3. Kuelewa usomaji wa sentensi fupi fupi pamoja na uandishi wa sentensi ndefu kwa usahihi. 

4. Kutambua vipengele tofauti vya sarufi ya Kiarabu na matumizi yake. 

5. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

6. Kuelewa misingi na matumizi ya kazi anuai za fasihi simulizi. 

7. Kujenga stadi ya kuhesabu, uandishi, matumizi na uhusishaji wa nambari na maneno hadi 200. 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. KUSOMA KWA 

MAZOEZI 

a)  Kusoma Aya. 

Mwanafunzi 

aweze 

kusoma aya fupi 

tofauti kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kusoma aya 

fupi fupi tofauti kwa usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma aya fupi fupi tofauti kwa usahihi. 

1.  Kadi za aya fupi 

tofauti. 

2.  Aya fupi kutoka 

vitabuni au 

magazetini. 

3.  Aya fupi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusoma aya 

fupi  tofauti 

kwa usahihi? 

5 

b)  Kusoma Habari  

Fupi. 

Mwanafunzi 

aweze kusoma 

habari fupi kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kusoma 

habari fupi kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma habari fupi. 

1.  Habari fupi kutoka 

magazetini 

2. Habari fupi katika 

maandishi ya  Braille 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusoma habari 

fupi kwa 

usahihi? 

5 

2. KUSOMA KWA 

UFAHAMU 

a)  Kusoma aya kwa 
Ufahamu. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i)Kueleza maana 

ya maneno teule. 

 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza maana 

ya maneno teule 

1. Aya fupi fupi    

    katika karatasi. 

2. Aya fupi fupi 

vitabuni. 

3. Aya katika 

maandishi ya Braille. 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya maneno 

teule? 

7 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

(ii)Kutoa ujumbe 

wa  aya. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa ujumbe 

mfupi wa aya. 

1. Aya fupi  fupi 

vitabuni. 

2. Aya katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa aya? 

b)  Kusoma Habari 

Fupi kwa Ufahamu. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kueleza maana 

ya maneno teule. 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu   

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa maana 

ya maneno teule. 

 

1. Habari fupi kutoka      

vitabuni. 

2. Habari fupi katika 

maandishi ya  Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya maneno 

teule? 

7 

(ii) Kutoa ujumbe 

wa habari 

aliyoisoma. 

2. Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa ujumbe wa habari  waliyoisoma. 

1. Habari fupi fupi  

    katika karatasi. 

2. Habari fupi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa 

habari 

aliyoisoma? 

3. KUNUKUU 

a) Hati / Maneno 

Mwanafunzi 

aweze 

(i)  Kuandika kwa 

usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika 

kwa usahihi. 

 

1.  Bango lenye     

     maneno tofauti. 

2.  Maneno tofauti 

katika maandishi ya    

    Braille 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuandika kwa 

usahihi? 

4 
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MADA KUU /MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

  2.  Kwa kutumia mbinu ya kufundishana    

     mwalimu awaongoze  

     wanafunzi kuandika maneno kwa     

      usahihi. 

   

 

b)  Imla. Mwanafunzi aweze 

kunukuu 

anachokisikiliza 

kwa wepesi na 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya imla mwalimu 

awaongoze wanafunzi kunukuu 

wanachokisikiliza kwa wepesi na usahihi. 

1. Matini toka 

kitabuni. 

2.  Matini katika 

maandishi ya   Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kunukuu 

anachokisikiliza 

kwa wepesi na 

usahihi? 

5 

 

4. UTUNGAJI 

a)  Sentensi Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kubuni sentensi 

ndefu kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutunga sentensi ndefu kwa usahihi 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubuni  sentensi ndefu kwa  usahihi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

- 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubuni 

sentensi ndefu 

kwa usahihi? 

 

6 
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MADA KUU /MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

5.KUSIKILIZA 

KWA UFAHAMU 

 

a) Kusikiliza aya 

Ndefu kwa 

Ufahamu 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kujibu maswali 

ya aya ndefu 

atakazozisikiliza 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu 

maswali kwa usahihi. 

1. Aya ndefu toka 

vitabuni. 

2. Aya katika kanda  

za kunasia sauti. 

3. Aya ndefu katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kutoka 

katika aya  ndefu 

alizizisikiliza? 

5 

(ii)  Kutoa ujumbe 

ndani ya aya 

alizosikiliza. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

ujumbe wa  aya  walizosikiliza. 

1. Aya katika kanda 

za kunasia  sauti. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa  aya 

alizosikiliza? 

b)  Kusikiliza 

habari  

 fupi fupi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kujibu maswali 

ya habari fupi 

atakazozisikiliza 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu 

maswali ya habari fupi atakazozisikiliza. 

1. Habari fupi  

  toka magazetini. 

2. Habari fupi toka 

magazetini katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kutoka 

katika habari 

aliyoisikiliza? 

5 

 (ii) Kutoa ujumbe 

wa habari 

alizosikiliza. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu, 

mwalimu waongoze  wanafunzi kutoa 

ujumbe wa habari alizosikiliza. 

Habari katika kanda 

za kunasia sauti. 

Je mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa habari  

alizosikiliza? 
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MADA KUU /MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

6.MAWASILIANO 

a)  Kueleza na  

    Kutambulisha  

      Familia. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kubainisha 

jamaa wa karibu 

katika familia. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kubainisha 

jamaa wa karibu katika familia. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kuchora, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha jamaa wa 

karibu katika familia. 

 

1.  Chati inayoonesha 

jamaa wa karibu. 

2.  Chati ya familia. 

3.  Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha jamaa 

wa karibu katika 

familia? 

5 

 (ii)Kutofautisha 

jamaa wa karibu. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutofautisha 

jamaa wa karibu. 

1. Chati ya jamaa wa 

karibu. 

2. Chati mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha jamaa 

na karibu? 

 

b)  Kueleza Sifa za   

Watu. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza sifa za watu 

mbali mbali. 

Kwa kutumia picha /michoro ya watu wa 

aina mbali mbali katika shughuli mbali mbali 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza sifa 

zao. 

 

 

1.  Chati inayoonesha 

watu na shughuli zao 

mbali mbali. 

2.  Video 

zinazoonesha watu na 

shughuli mbali mbali. 

3.  Picha mguso. 

4.  Chati  mguso. 

5.  Picha za kawaida. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

sifa za watu mbali 

mbali? 

5 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

c)  Kueleza sifa 

za vitu Mbali 

Mbali. 

Mwanafunzi 

aweze kueleza 

sifa za vitu mbali 

mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza sifa za 

vitu mbali mbali. 

 

1.  Vitu halisi mbali 

mbali. 

2.  Picha  mguso. 

3.  Picha za 

kawaida. 

4.  Vielelezo vya 

kuona na kusikia. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza sifa za 

vitu mbali 

mbali? 

5 

d)  Kueleza 

Taarifa za 

Matukio. 

Mwanafunzi 

aweze kutoa 

taarifa za matukio 

mbali mbali kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa taarifa za 

matukio mbali mbali. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana, 

mwalimu awaongoze wanafunzi katika 

vikundi kutoa taarifa za matukio mbali 

mbali. 

 

 

 

- 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

taarifa za 

matukio mbali 

mbali kwa 

usahihi? 

5 

7.MANENO 

a)  Umoja , 

Uwili na Wingi. 

Mwanafunzi 

aweze 

kutofautisha kati 

ya umoja, uwili 

na wingi. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutofautisha kati ya 

umoja, uwili na wingi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya  mazoezi ya kurudia 

rudia  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha kati ya umoja, uwili na wingi. 

1.  Vitu halisi mbali 

mbali. 

2.  Chati ya vitu 

katika umoja, uwili 

na wingi. 

3. Chati katika  

maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

kati ya umoja, 

uwili na wingi? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA / KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b)  Nyakati za 

Msingi 

 (Vitendo). 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i)Kueleza 

nyakati mbali  

mbali za msingi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

nyakati (vitendo) mbali mbali za msingi. 

 

2.  Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu  

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

nyakatti (vitendo) mbali mbali za msingi. 

1.  Chati ya nyakati 

tofauti 

2.  Chati ya sentensi 

za nyakati tofauti 

3.  Chati ya sentensi 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza nyakati 

mbali mbali za 

msingi? 

7 

 (ii)  Kutofautisha 

nyakati  za 

msingi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutofautisha 

nyakati  za msingi. 

 

1.  Chati ya nyakati 

mbalimbali. 

2.  Chati ya sentensi 

kuhusu nyakati 

mbali mbali. 

3.  Chati ya sentensi  

zihusuzo nyakati 

mbali mbali katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

nyakati mbali 

mbali za 

msingi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii)  Kutumia 

nyakati za 

msingi  katika 

kupata mahitaji 

mbali mbali. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya maswali na                

    majibu mwalimu awaongoze wanafunzi        

    kueleza  namna  ya kutumia nyakati  mbali  

    mbali za  msingi katika kupata mahitaji yao    

     mbali mbali. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima  

mwalimu awaongoze wanafunzi  kuonesha 

jinsi ya kutumia nyakati mbali mbali za 

msing kupata  mahitaji mbali mbali. 

1. Chati ya sentensi 

kuhusu nyakati 

katika maandishi ya 

Braille. 

2. Chati ya sentensi 

kuhusu nyakati 

mbali mbali za 

msingi. 

3. Chati ya sentensi 

kuhusu mahitaji ya 

watu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

nyakati za msingi 

katika kupata 

mahitaji yake? 

 

c)  Dhamiri. 

(Ghaibu) 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i)  Kubainisha 

dhamiri ghaibu 

za mudhakar na 

muannath kwa 

usahihi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha baadhi ya 

dhamiri. 

2. Kwa kutumia  mbinu ya mazoezi ya kurudia 

rudia mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha dhamiri ghaibu za mudhakar na 

muannath kwa usahihi.. 

1.  Chati ya dhamiri 

husika. 

2.  Chati ya sentensi 

za dhamiri. 

3.  Sentensi za 

dhamiri katika 

maandishi ya Braille 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

dhamir ghaibu za 

mudhakar na 

muannath kwa 

usahihi? 

6 
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MADA KUU 

/MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii)  Kutofautisha 

dhamiri ghaibu za 

mudhakar na 

muannath kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha dhamiri  ghaibu za mudhakar 

na muannath kwa usahihi. 

1.  Chati ya dhamiri 

husika. 

2.  Chati ya sentensi 

tofauti za dhamiri. 

3.  Maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

dhamiri ghaibu za 

mudhakar na 

muannath kwa 

usahihi? 

 

(iii) Kutumia 

dhamiri ghaibu za 

mudhakar na 

muannath kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya  

vikundi,  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia baadhi ya dhamiri. 

1. Chati ya sentensi 

tofauti za dhamiri. 

2. Maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

dhamir za ghaibu za 

mudhakar na 

muaannath kwa 

usahihi? 

 

d)  Majina ya 

Kike na Kiume. 

(i)  Kubainisha 

majina ya kike na ya 

kiume kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu  

mwalimu awaongoze wanafunzi kubainisha 

majina ya kike na  kiume kwa usahihi. 

 

2.  Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha majina ya kike na kiume kwa 

usahihi. 

1.  Maswali 

yaliyotayarishwa. 

2.  Chati ya majina au vitu 

vya kiume na kike. 

3.  Majina ya kike na kiume 

katika maandishi ya Braille. 

4.Picha za  vitu au majina ya 

kike na kiume. 

5.  Picha  mguso za majina 

au vitu vya kiume na kike. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

majina ya kike na 

kiume kwa usahihi? 

4 
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MADA KUU 

/MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

(ii)  Kutofautisha 

majina ya kike na 

kiume. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha majina ya kike na kiume kwa 

usahihi. 

1.  Maswali 

yaliyotayarishwa. 

2.  Chati ya majina ya  

kiume na kike. 

3.  Picha za  vitu  vya  

kike na kiume. 

4. Picha mguso ya majina.  

5. Picha  mguso za vitu  

vya kike na kiume. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha majina 

ya kike na kiume? 

 

 

 

 

 

 

(iii)  Kutumia 

majina ya kike na 

kiume kwa usahihi 

katika sentensi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia majina ya kike na kiume  

kwa usahihi. 

1. Orodha za majina ya 

kike na kiume katika 

maandishi ya Braille. 

2. Orodha za majina ya 

kike na kiume. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia  

majina ya kike na 

kiume kwa usahihi 

katika sentensi? 

e) Majina ya 

Miezi (Hijria na 

Miladia). 

Mwanafunzi 

aweze kubainisha 

majina ya miezi. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma kalenda  

mwalimu awaongoze wanafunzi kubainisha 

majina ya miezi. 

1. Kalenda kamili. 

2. Chati ya miezi ya 

mwaka. 

3. Kalenda mguso 

kamili. 

 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

majina ya miezi? 

5 
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/MADA NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA /KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

8. KUHESABU 

NA MUDA 

a)  Kuhesabu 

kuanzia 

Nambari 101 

hadi  200. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i)  Kusoma 

nambari 101 hadi 

200 kwa usahihi. 

Kwa kutumia onesho mbinu walimu 

awaongoze wanafunzi kutamka nambari 

101 hadi 200 kwa usahihi. 

1.  Kadi za nambari. 

2. Kadi mguso za 

nambari. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamka 

nambari 101 hadi 

200 kwa usahihi? 

7 

 

 (ii)Kuhesabu 

nambari 101 hadi 

200 kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuhesabu 

nambari 101 hadi 200 kwa usahihi. 

 

1. Kadi za nambari . 

2. Kadi mguso za 

nambari. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

nambari 101 hadi 

200 kwa usahihi? 

 

 (iii) Kutumia 

nambari 101 hadi  

200  kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

nambari 101 hadi 200 kwa usahihi. 

1. Kadi za nambari. 

2. Kadi mguso za 

nambari. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

nambari 101 hadi 

200 kwa usahihi? 

 

 

 iv) Kuandika 

nambari 101 hadi 

200 kwa usahihi. 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanfunzi kuandika nambari 

101 hadi 200 kwa usahihi. 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

nambari 101 hadi 

200 kwa usahihi? 
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MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b)  Matumizi 

ya Nyakati 

kwa shughuli 

Mbali Mbali. 

Mwanafunzi aweze 

kutumia nyakati kwa 

shughuli mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza namna ya kutumia nyakati  kwa 

shughuli mbali mbali. 

1.  Chati za nyakati mbali 

mbali. 

2.  Chati ya nyakati mbali 

mbali katika maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

namna ya  kutumia 

nyakati kwa shughuli 

mbali mbali? 

6 

9. FASIHI 

SIMULIZI NA 

ANDISHI 

a) Kasida Fupi 

Mwanafunzi aweze 

kusoma kasida 

(Anashid) fupi fupi 

kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu nyimbo,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma kasida fupi . 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma kasida fupi kwa 

usahihi. 

1.  Chati ya kasida fupi. 

2.  Kasida katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

kasida fupi fupi kwa 

usahihi? 

6 

b)  

Vitendawili. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kusoma baadhi ya 

vitendawili (LUGHZI) 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma  baadhi ya vitendawili kwa 

usahihi. 

1.  Chati ya vitendawili 

2.  Chati ya vitendawili 

katika  maandishi ya 

Braille 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

baadhi ya vitendawili 

kwa usahihi? 

6 

 (ii)  Kutumia baadhi ya 

vitendawili (LUGHZI) 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia baadhi ya 

vitendawili kwa usahihi. 

1. Chati ya vitendawili. 

2. Chati ya vitendawili 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

baadhi ya vitendawili 

kwa usahihi? 
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 (iii)Kutegua baadhi ya 

vitendawili. 

Kwa kutumia mbinu ya mchezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutegua baadhi ya vitendawili. 

Vitendawili katika kanda 

ya kinasia sauti. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutegua 

baadhi ya 

vitendawili? 

 

c)  Methali. Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kusoma baadhi ya 

methali kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma baadhi ya methali kwa usahihi. 

1.  Chati ya methali 

2.  Chati ya methali katika 

maandishi ya   Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

baadhi ya methali 

kwa usahihi? 

6 

 (ii)  Kutumia  baadhi ya 

methali kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mchezo  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia baadhi ya methali  kwa 

usahihi.. 

- 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

baadhi ya methali 

kwa usahihi? 

 

 (iii) Kueleza maana ya 

methali walizosoma. 

Kwa kutumia mbinu ya chemsha 

bongo, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya methali  walizosoma. 

1. Chati ya methali. 

2. Chati ya methali 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya  methali 

alizosoma? 
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DARASA LA NNE 

 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiarabu katika Darasa la IV  wanafunzi wataonesha  ujuzi wa :- 

1. Kuzungumza na kuandika Kiarabu kwa usahihi ili kukidhi mahitaji yao  na ya jamii. 

2. Kusikiliza na kusoma kwa utambuzi na burudani pamoja na kueleza mambo anuai kwa  ufasaha. 

3. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

4. Kubuni na kutumia kazi za fasihi simulizi na fasihi andishi kwa usahihi. 

5. Kutambua na kutumia vipengele vya sarufi ya lugha ya Kiarabu kwa usahihi. 

6. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno na nambari hadi 400 kwa usahihi. 

7. Kuainisha na kueleza shughuli za nyakati anuai. 

 

MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiarabu katika Darasa la IV ni kuwawezesha wanafunzi:- 

1. Kujenga tabia ya uandishi na usomaji wa habari fupi fupi na ndefu kwa usahihi. 

2. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

3. Kujenga stadi za hesabu, uandishi, matumizi na uhusishaji wa nambari na maneno hadi 400. 

4. Kupata stadi za mawasiliano kwa lugha ya Kiarabu katika muktadha tofauti. 

5. Kutambua vipengele tofauti vya sarufi ya Kiarabu na matumizi yake. 

6. Kuelewa misingi na matumizi ya  kazi anuai za fasihi simulizi na fasihi andishi. 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1.KUSOMA KWA 

MAZOEZI 

a)  Kusoma Matini  

Fupi. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma kwa 

kuzingatia kanuni 

za usomaji. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma kwa kuzingatia kanuni za 

usomaji sahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma 

kwa kuzingatia kanuni za 

usomaji kwa usahihi. 

1. Maandishi ya Braille. 

2. Matini katika vitabu 

mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

matini kwa 

kuzingatia kanuni 

za usomaji? 

6 

2.KUSOMA KWA 

UFAHAMU 

Kusoma Matini 

Fupi kwa Ufahamu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutoa maana ya 

maneno teule. 

1.  Kwa kutumia  onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

maana ya maneno teule. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa maana ya maneno teule. 

1. Matini fupi fupi toka 

vitabuni. 

2. Matini fupi fupi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

maana ya maneno 

teule? 

6 

 

 (ii) Kutumia baadhi 

ya maneno 

yaliyomo katika 

matini. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

baadhi ya maneno yaliyomo katika 

matini kwa usahihi. 

1. Chati yenye maneno teule. 

2. Matini katika maandishi 

ya Braille. 

3. Maneno teule katika 

maandishi ya Braile. 

4. Matini mbali mbali toka 

vitabuni. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

maneno yaliyomo 

kwenye matini? 
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NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kutoa ujumbe 

wa matini. 

Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa ujumbe wa 

matini 

1. Matini fupi  katika      

   kanda. 

2. Matini fupi   katika    

    karatasi au chati. 

3. Matini fupi   katika 

maandishi ya  Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa matini? 

 

3.KUNUKUU 

Hati za  Matini 

fupi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuandika kwa 

usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika kwa usahihi. 

 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika kwa usahihi. 

1.  Chati yenye matini 

iliyoandikwa kwa hati nzuri. 

2.   Mashine ya Braille. 

3. Chati yenye matini 

iliyoandikwa katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

kwa usahihi? 

6 

(ii) Kuandika kwa 

wepesi na usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuandika kwa wepesi 

na usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu  ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi  kuandika 

kwa usahihi. 

 

 

1. Chati yenye matini 

fupi. 

2. Chati ya matini 

fupi katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

kwa wepesi na 

usahihi? 
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MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO 

MAHSUSI 

MBINU ZA KUFUNDISHIA/KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

UTUNGAJI 

Utungaji wa Barua 

za Kawaida. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza 

vipengele vya barua 

za kawaida. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza vipengele vya barua za 

kawaida. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza vipengele vya barua za 

kawaida. 

1.  Chati yenye vielelezo 

vya barua ya kawaida. 

2.  Chati ya maandishi ya 

Braille yenye vielelezo 

vya barua ya  kawaida. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

vipengele vya barua 

ya kawaida? 

6 

 

 

 

 (ii) Kuandika barua 

za kawaida. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika barua za 

kawaida. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi,  

mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika 

barua za kawaida. 

Mashine ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

barua ya kawaida? 

 

KUSIKILIZA KWA 

UFAHAMU 

a) Kusikiliza Habari 

Fupi kwa Ufahamu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujibu maswali  

kwa usahihi. 

Kwa kutumia matini fupi fupi zilizoandaliwa 

katika karatasi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali kwa usahihi. 

1. Karatasi zenye matini fupi 

fupi. 

2. Matini fupi fupi katika 

maandishi ya  Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kwa usahihi? 

7 

 (ii) Kutoa ujumbe wa 

habari  aliyosikiliza. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

ujumbe wa habari waliyosikiliza. 

 

 

 

1. Habari fupi katika kanda 

za kunasia sauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa habari 

aliyosikiliza? 
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b) Kusikiliza Habari 

ndefu kwa Ufahamu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kujibu maswali. 

Kwa kutumia kanda zenye habari mbali 

mbali  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujibu maswali kuhusu habari 

waliyoisikiliza. 

1. Radio kaseti. 

2. Kanda zenye  habari 

ndefu. 

 

Je,  mwanafunzi 

anaweze kujibu 

maswali kwa usahihi? 

5 

 (ii) Kutoa ujumbe 

wa habari 

aliyosikiliza. 

Kwa kutumia  matini refu 

zilizotayarishwa maalum mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa ujumbe wa 

habari waliyosikiliza. 

 Karatasi zenye matini 

ndefu . 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza  kutoa 

ujumbe wa habari 

aliyoisikiliza? 

 

6.MAWASILI-

ANO. 

a)  Kueleza  

Matukio. 

Mwanafunzi aweze 

kusimulia matukio 

mbali mbali. 

Kwa kutumia onyesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusimulia 

matukio mbali mbali. 

1. Magazeti mbali mbali. 

2. Kitabu cha kiada. 

3. Machapisho ya habari 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusimulia 

matukio mbali 

mbali? 

6 

b)  Kueleza Sifa za  

Vitu Mbali Mbali. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha sifa za 

vitu mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha sifa za vitu mbali mbali. 

 

Vitu halisi Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

sifa za vitu mbali 

mbali? 

7 

c) Kueleza Watu na  

Kazi Zao. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha watu na 

kazi zao kwa 

usahihi. 

 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha watu na kazi zao kwa usahihi. 

Michoro mbali mbali ya 

watu na kazi zao. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

watu na kazi zao? 

6 
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MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ KUJIFUNZIA VIFAA/ZANA UPIMAJI VIPINDI 

7.MANENO 

a) Mtenda. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kueleza maana ya 

mtenda. 

 

Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza maana ya 

mtenda. 

1. Orodha ya sentensi 

zenye  mtenda. 

2. Sentensi zenye 

mtenda katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  kueleza 

maana ya mtenda? 

7 

 

 (ii) Kutofautisha kati 

ya mtenda na kitendo. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano katika 

vikundi,  mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha kati ya mtenda na  

kitendo. 

1. Kadi zenye sentensi 

zinaoonesha mtenda na 

kitendo. 

2. Sentensi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutofautisha 

kati ya mtenda na 

kitendo? 

 

(iii) Kubainisha 

mtenda katika 

sentensi mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi vidogo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha mtenda katika 

sentensi mbali mbali. 

 

1.  Kadi za sentensi 

mbali mbali. 

2.  Sentensi katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

mtenda katika 

sentensi mbali mbali? 

 

(iv) Kutunga sentensi 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutunga sentensi kwa usahihi. 

 

 

Mashine ya Braille. Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentensi kwa usahihi? 
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b) Mtendwa. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

mtendwa. 

Kwa kutumia onesho mbinu,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza maana ya 

mtendwa. 

1. Orodha ya sentensi 

zenye mtendwa. 

2. Sentensi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya mtendwa? 

 

6 

 (ii) Kutofautisha kati 

ya  kitendo, mtenda 

na mtendwa. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha kati ya kitendo, 

mtenda na mtendwa. 

 

2. Kwa kutumia  mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kutofautisha kitendo, mtenda na 

mtendwa. 

1. Chati ya sentensi 

zenye kitendo, mtenda 

na mtendwa. 

2. Sentensi katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutofautisha  

kati ya kitendo, 

mtenda na mtendwa? 

 

 (iii) Kubainisha 

mtendwa katika 

sentensi mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha mtendwa katika sentensi 

mbali mbali. 

1.  Kadi za sentensi 

zenye mtendwa. 

2.  Maandishi ya   

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

mtendwa katika 

sentensi mbali mbali? 
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 (iv) Kutunga 

sentensi kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutunga sentensi kwa 

usahihi. 

Mashine ya Braille. Je, mwanafunzi anaweza 

kutunga sentensi kwa 

usahihi? 

 

c) Dhamiri. 

(Nas-bi) 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana 

ya dhamiri. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya dhamiri. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi anaweza 

kueleza maana ya dhamiri? 

8 

 

(ii) Kubainisha  

dhamiri nas-bi kwa 

usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

dhamiri nas-bi kwa usahihi. 

 

2.   Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha baadhi ya 

dhamiri nas-bi 

 

 

 

 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubainisha dhamiri nas-bi 

kwa usahihi? 
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  (iii) Kutofautisha 

dhamiri nas-bi kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutofautisha baadhi ya 

dhamiri nas-bi 

1.  Kadi za sentensi 

zenye dhamiri nas-bi 

mbalimbali. 

2.  Sentensi zenye 

dhamiri katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi  anaweza 

kutofautisha dhamir nas-bi 

kwa ushihi? 

 

 (iv) Kutumia baadhi 

ya dhamiri kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia baadhi ya dhamiri  nas-bi 

kwa usahihi. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kutumia baadhi ya dhamiri 

nas-bi kwa usahihi? 

 

d)  Majina ya 

Kike na 

Kiume. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha 

majina ya kike  

na ya kiume kwa 

usahihi. 

1.  Kwa Kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha majina ya 

kike na kiume kwa usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha majina ya 

kike na kiume kwa usahihi. 

 

1.  Kadi zenye majina 

ya kike na kiume. 

2.  Vitu halisi. 

3.  Kadi katika 

maandishi ya Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi anaweza 

kubainisha majina ya kike 

na kiume kwa usahihi? 

6 
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 (ii) Kutofautisha 

majina ya kike na 

kiume. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha majina ya kike na kiume kwa 

usahihi. 

1. Kadi zenye majina ya 

kike na kiume. 

2. Vitu halisi. 

3. Kadi zenye majina ya 

kike na kiume katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha majina 

ya kike na kiume? 

 

(iii) Kutumia 

majina ya kike na 

kiume kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia majina ya kike na kiume kwa 

usahihi. 

1. Kadi zenye majina ya 

kike na kiume. 

2. Kadi zenye majina ya 

kike na kiume katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

majina ya kike na 

kiume kwa usahihi? 

 

e)  Majina ya 

Miezi. 

Mwanafunzi aweze 

kutumia majina ya 

miezi kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia majina ya miezi kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kisa mkasa 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

majina ya miezi kwa usahihi. 

1. Kalenda yenye majina 

ya miezi. 

2. Majina ya miezi katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

majina ya miezi 

kwa usahihi? 

 

6 

8.KUHESABU 

NA MUDA 

a) Kuhesabu 

kuanzia Nambari  

200 hadi 400. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusoma  

nambari 201 – 400  

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutamka 

nambari kuanzia  201 hadi 400 kwa 

usahihi. 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Nambari katika 

maandishi ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamka 

nambari 201 hadi 

400 kwa usahihi? 

8 
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 (ii) Kutumia 

nambari 201-400 

kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia  nambari kuanzia 201 hadi 400 

kwa usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze waanafunzi 

kutumia nambari kuanzia 201 hadi 400 

kwa usahihi. 

1 Kadi za nambari. 

2.  Nambari katika 

maandishi ya Braille 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

nambari 201 hadi 

400 kwa usahihi 

 

 (iii) Kuhesabu 

nambari 201 - 400 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhesabu nambari kuanzia 201 hadi 400 

kwa usahihi. 

1. Kadi za nambari. 

2.  Kadi za nambari 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweze kuhesabu 

nambari 201 – 400 

kwa usahihi? 

 

 (iv) Kuandika 

nambari 201 hadi 

400 kwa usahihi. 

Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika nambari 

201 hadi 400 kwa usahihi. 

1. Vifaa vya 

kuandikia. 

2. Mashine ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

nambari 201 hadi 

400 kwa usahihi? 

 

b) Matumizi ya 

Nyakati kwa   

Shughuli  

Mbali Mbali. 

Mwanafunzi aweze 

kutumia nyakati 

kwa shughuli mbali 

mbali. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia nyakati kwa shughuli mbali 

mbali.  

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutumia nyakati kwa 

shughuli mbali mbali. 

 

 

- 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

nyakati kwa 

shughuli mbali 

mbali? 

6 
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9.FASIHI 

SIMULIZI NA 

ANDISHI 

a)  Kasida Fupi.  

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusoma  kasida 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma kasida kwa 

usahihi. 

Chati lenye maandishi ya 

kasida. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

kasida kwa usahihi? 

7 

 (ii)Kujibu maswali. 

 

 Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu 

maswali kwa usahihi. 

Kanda za kunasia sauti 

zenye kasida. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kwa usahihi? 

 

 (iii) Kutoa ujumbe 

wa kasida. 

 Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

ujumbe wa kasida. 

Kanda za kunasia sauti 

zenye kasida. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa kasida 

hiyo? 

 

b) Vitendawili. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutega 

vitendawili kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutega vitendawili 

kwa usahihi. 

1. Chati yenye 

vitendawili. 

2. Vitendawili katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutega 

vitendawili kwa 

usahihi? 

6 

 (ii) Kutegua 

vitendawili 

vilivyoteuliwa. 

Kwa kutumia mbinu ya chemsha bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutegua 

vitendawili kwa usahihi. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutegua 

vitendawili 

vilivyoteuliwa? 

 

 (iii)  Kueleza 

ujumbe wa 

vitendawili 

vilivyoteuliwa. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza ujumbe wa vitendawili 

vilivyoteuliwa. 

 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa 

vitendawili 

vilivyoteuliwa? 
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c) Methali. Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kusoma 

baadhi ya methali 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kukariri 

mwalimu awaongoze wanafunzi kusoma 

baadhi ya methali kwa usahihi. 

1. Chati yenye 

methali. 

2. Methali katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

baadhi ya methali 

kwa usahihi? 

7 

 

 (ii) Kueleza 

maana ya methali 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya chemsha bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya methali  kwa usahihi. 

 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya methali  

kwa usahihi? 

 

 (iii) Kutumia 

baadhi ya methali  

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia baadhi ya methali  kwa usahihi. 

1. Chati yenye 

methali. 

2. Methali katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwamafunzi 

anaweza kutumia 

baadhi ya methali 

kwa ushihi? 

 

d) Hadithi Fupi 

Fupi. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kusimulia 

hadithi fupi fupi 

kwa usahihi. 

 Kwa kutumia mbinu ya kisa mkasa 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusimulia hadithi fupi fupi kwa 

usahihi. 

1. Magazeti yenye 

visa mkasa. 

2. Maandiko ya 

Braille yenye visa 

mkasa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusimulia 

hadithi fupi fupi kwa 

usahihi? 

 

6 
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 (ii)Kujibu 

maswali. 

 

Kwa kutumia mbinu za maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujibu maswali kutokana na hadithi 

iliyosimuliwa. 

 

1. Maandiko 

yenye visa 

mkasa. 

2. Kanda zenye 

visa mkasa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kwa 

usahihi? 

 

 (iii) Kutoa 

ujumbe wa 

hadithi  

zilizosimuliwa. 

Kwa kutumia mbinu za kufundishana, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

ujumbe wa hadithi zilizosimuliwa. 

1. Maandiko ya 

hadithi fupi . 

2. Hadithi fupi 

fupi katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa 

hadhiti  

zilizosimuliwa? 
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DARASA LA TANO 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Kiarabu katika Darasa la V wanafunzi wataonesha ujuzi wa :- 

1. Kusoma na kusikiliza habari anuai kwa utambuzi  na burudani. 

2. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

3. Kutunga na kuandika kazi mbali mbali ili kukidhi mahitaji yao. 

4. Kubuni na kutumia kazi za fasihi simulizi na fasihi andishi kwa usahihi. 

5. Kutambua na kutumia vipengele vya sarufi ya Kiarabu kwa usahihi. 

6. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno na nambari hadi 600 kwa usahihi. 

7. Kuainisha na kueleza shughuli za nyakati anuai. 

MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiarabu katika Darasa la V ni kuwawezesha wanafunzi:- 

1. Kuelewa misingi ya fasihi simulizi na fasihi andishi katika lugha ya Kiarabu. 

2. Kujenga tabia ya usikilizaji wa makini, usomaji na uandishi wa matini ndefu kwa ufasaha na burudani. 

3. Kuelewa misingi na matumizi ya vipengele tofauti vya sarufi ya Kiarabu katika muktadha mbali mbali. 

4. Kujenga stadi za hesabu, uandishi, matumizi na uhusishaji wa nambari na maneno  hadi 600. 

5. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

6. Kupata stadi ya mawasiliano na maelezo ya mambo mbali mbali kwa lugha fasaha ya Kiarabu. 
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1.KUSOMA KWA 

MAZOEZI 

Kusoma Matini 

Ndefu. 

Mwanafunzi 

aweze kusoma 

matini ndefu 

kwa  kuzingatia 

kanuni za 

usomaji. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya 

onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma 

matini ndefu kwa kuzingatia 

kanuni za usomaji. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya 

kukariri mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma matini ndefu 

kwa kuzingatia kanuni za 

usomaji. 

1.  Chati mbali mbali za 

habari. 

2.  Maandishi katika Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

matini ndefu kwa 

kuzingatia kanuni za 

usomaji? 

5 

2. KUSOMA KWA 

UFAHAMU 

Kusoma Matini 

Ndefu kwa 

Ufahamu. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kutoa maana 

ya maneno 

teule. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya maneno teule 

1.  Maandishi katika Braille. 

2.  Chati yenye maandishi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa maana 

ya maneno teule? 

5 

(ii) Kutoa 

ujumbe wa 

matini. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

ujumbe wa matini. 

 

 

 

1. Maandishi katika Braille. 

2. Chati zenye maandishi 

mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa ujumbe 

wa matini? 
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3.KUNUKUU 

Hati kutoka Matini 

Ndefu. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kuandika 

kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kuandika kwa usahihi.  

2.  Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika 

kwa usahihi. 

1.  Bango la matini ndefu.  

2.  Matini katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika kwa 

usahihi? 

5 

  (ii) Kuandika 

kwa wepesi na 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika 

kwa wepesi na usahihi. 

1.  Chati yenye  matini 

ndefu. 

2.  Matini katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika kwa 

wepesi na usahihi? 

 

4.UTUNGAJI 

Utungaji wa Barua 

Rasmi. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kueleza 

vipengele vya  

barua rasmi 

kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

vipengele muhimu vya barua 

rasmi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

maswali na majibu  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

vipengele muhimu  vya barua 

rasmi. 

 

1. Chati yenye kielelezo cha 

barua rasmi. 

2.  Kielelezo cha barua 

katika maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

vipengele vya  barua 

rasmi kwa usahihi? 

7 
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 (ii) Kuandika 

barua rasmi 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika  barua rasmi. 

Mashine za maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

barua rasmi? 

 

5.KUSIKILIZA 

KWA UFAHAMU 

Kusikiliza Matini 

kwa Ufahamu. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kujibu 

maswali kutoka 

kwenye matini. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali kutoka 

kwenye matini. 

1. Maswali yaliyotayarishwa. 

2. Maswali katika maandishi 

ya Braille. 

3. Matini yaliyotayarishwa. 

4. Matini katika maandishi 

ya Braille. 

5. Matini katika kanda. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kutoka 

kwenye matini? 

5 

 (ii) Kutoa 

ujumbe wa 

matini. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

ujumbe wa matini. 

1. Matini katika kanda. 

2. Matini iliyoandikwa. 

3. Matini katika maandishi 

ya Braille. 

Je mwanafunzi 

anaweza kutoa ujumbe 

wa matini? 
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6. MAWASILI-

ANO 

a) Hiwari. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kujieleza 

katika sehemu 

mbali mbali 

kwa ufasaha. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujieleza kwa usahihi 

katika sehemu mbali mbali. 

 

2.  Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujieleza 

kwa ufasaha katika sehemu mbali 

mbali 

1. Radio kaseti.  

2. Kanda zilizorikodiwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujieleza 

kwa ufasaha? 

6 

 (ii) Kuhojiana  

na wengine 

katika hali 

mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya mahojiano 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhojiana na wengine katika hali 

mbali mbali. 

 

1. Kanda zilizorekidiwa 

za mahojiano. 

2. Maandiko ya 

mahojiano. 

3. Maandiko  ya Braille 

yenye mahojiano. 

 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuhojiana na 

wengine katika 

hali mbali mbali? 
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b) Kutoa Taarifa 

Mbali Mbali. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kutoa taarifa 

mbali mbali 

kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa taarifa mbali mbali kwa 

usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya 

mahojiano mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa taarifa mbali 

mbali kwa usahihi. 

1. Radio kaseti. 

2. Kanda zilizorekodiwa. 

3. Habari zilizoandikwa. 

4. Habari zilizoandikwa 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

taarifa mbali 

mbali kwa 

usahihi? 

6 

 (ii) Kujiamini 

katika 

kuwasilisha 

taarifa. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana  mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kuwasilisha taarifa kwa 

kujiamini. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya mdahalo 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna ya  

kuwasilisha taarifa kwa 

kujiamini. 

1. Kanda zenye taarifa. 

2. Maandishi ya taarifa 

zilizotolewa kwa 

kujiamini. 

3. Taarifa zilizotolewa 

kwa kujiamini katika 

maandishi ya Braille. 

 

 

 

 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kujiamini katika 

kuwasilisha 

taarifa? 
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c)  Kueleza 

Watu na 

Kazi Zao. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kubainisha 

watu na kazi zao. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima  

mwalimu awaongoze wanafunzi katika 

kubainisha watu na kazi zao. 

1.Michoro mbali mbali 

ya watu na kazi zao. 

2. Michoro mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

watu na kazi zao? 

5 

 (ii) Kueleza 

umuhimu wa kazi 

zinazofanywa na 

watu mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya vikundi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa kazi zinazofanywa na watu 

mbali mbali. 

1. Picha/michoro ya 

watu katika kazi mbali 

mbali. 

2. Michoro/ Picha 

mguso za watu katika 

kazi mbali mbali.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

umuhimu wa watu 

na kazi zao? 

 

7.MANENO 

a) Mtenda. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kueleza aina 

za mtenda. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza aina za mtenda. 

2. Kwa kutumia mbinu ya kufundishana   

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

aina za mtenda. 

 

 

 

 

1.  Chati ya sentensi za 

mtenda. 

2.  Sentensi za mtenda 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

aina  za mtenda? 

5 
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 (ii) Kubainisha 

mtenda katika 

sentensi mbali 

mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha mtenda katika sentensi mbali 

mbali. 

 

 

Mashine ya Braille. Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

mtenda katika 

sentensi mbali 

mbali? 

 

b) Mtendwa. (i) Kueleza aina 

za mtendwa 

katika sentensi 

mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maelezo mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza aina za 

mtendwa  katika sentensi mbali mbali. 

1.  Chati ya sentensi za 

mtendwa. 

2.  Sentensi zenye 

mtendwa katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja aina 

za mtendwa katika 

sentensi mbali 

mbali? 

4 

 (ii) Kubainisha 

mtendwa katika 

sentensi mbali 

mbali. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha mtendwa katika sentensi 

mbali mbali. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza aina za mtendwa katika sentensi 

mbali mbali. 

1. Chati ya sentensi 

yenye mtendwa. 

2. Sentensi zenye 

mtendwa katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

mtendwa katika 

sentensi mbali 

mbali? 
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 (iii) Kutunga 

sentensi kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutunga sentensi 

kwa usahihi. 

Mashine za Braille. Je, mwanafunzi 

anaweza kutunga 

sentensi kwa usahihi? 

 

c) Dhamiri. Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kubainisha 

dhamiri raf-u kwa 

usahihi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi katika 

kubainisha baadhi ya dhamiri. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

katika kubainisha dhamiri raf-u kwa 

usahihi. 

1.  Kadi zenye baadhi ya 

dhamiri raf-u. 

2.  Chati ya dhamiri raf-u 

mbali mbali. 

 

3. Kadi na chati za 

dhamiri katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

dhamiri raf-u  kwa 

usahihi ? 

5 

 (ii) Kutofautisha 

dhamiri raf-u kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi, mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha dhamiri raf-u kwa usahihi. 

1.  Kadi zenye baadhi ya 

dhamiri raf-u. 

2.  Chati ya dhamiri raf-u 

mbali mbali. 

3.  Kadi na chati zenye 

dhamiri raf-u katika 

maandishi ya Braille. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutofautisha 

dhamiri raf-u kwa 

usahihi? 
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(iii) Kutumia 

dhamiri raf-u kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

baadhi ya dhamiri. 

1. Kadi zenye  ya dhamiri 

raf-u. 

2. Kadi na chati zenye 

dhamiri katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

dhamiri raf-u kwa 

usahihi? 

 

8.KUHESABU 

NA MUDA 

a)  Kuhesabu 

Nambari 

kuanzia 401 

hadi 600. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kusoma 

nambari 401 – 600 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutamka 

nambari 401 – 600  kwa usahihi. 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Nambari katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamka 

nambari 401 hadi 600 

kwa usahihi? 

4 

(ii) Kuhesabu 

nambari 401 hadi 

600 kwa usahihi 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuhesabu nambari 

401 hadi 600 kwa usahuhu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuhesabu nambari kuanzia 401 

hadi 600 kwa usahihi. 

1. Vitu halisi (mawe, 

visoda, vijiti n.k) 

2. Picha za vitu mbali 

mbali. 

3. Kadi za nambari mbali 

mbali. 

4. Picha mguzo. 

5. Kadi katika maandishi 

ya Braille. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

nambari kuanzia 401 

hadi 600 kwa usahihi? 
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(iii) Kutumia 

nambari 401  -600 

kwa usahihi. 

1.  Kwa kutumia onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutumia nambari 

kwa usahihi. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze wanafunzi  

kutumia nambari 401 – 600  kwa 

usahihi. 

 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Nambari katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

nambari 401 – 600 kwa 

usahihi? 

 

 (iv). Kuandika 

nambari 402 hadi 

600 kwa usahihi. 

Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika nambari 

401 hadi 600 kwa usahihi. 

1. Vifaa vya kuandikia. 

2. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

nambari 401 hadi 600 

kwa usahihi? 

 

b)  Majina ya  

Misimu/Miongo

. 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i)  Kubainisha  

majina ya 

Misimu/Miongo 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kisa mkasa 

mwalimu awaongoze wanafunzi kubainisha 

majina ya misimu (miongo). 

1.Kadi za miongo. 

2. Miongo katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

majina ya 

misimu/miongo kwa 

usahihi? 

5 

 (ii)  Kuitumia 

miongo kwa 

shughuli mbali 

mbali. 

 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi  kueleza 

jinsi ya kutumia miongo kwa shughuli 

mbali mbali. 

 

1. Chati ya miongo 

tofauti. 

2. Maandishi ya Braille 

kuhusu miongo tofauti . 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

miongo kwa shughuli 

mbali mbali? 
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9.FASIHI 

SIMULIZI NA 

ANDISHI 

a) Kasida ndefu  

(Mashairi). 

Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kusoma kasida 

ndefu kwa 

ufasaha. 

Kwa kutumia mbinu  burudiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma kasida kwa 

usahihi. 

1. Chati yenye  maandishi 

ya kasida. 

2. Maandishi ya Braille 

yenye kasida  

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

kasida ndefu kwa 

usahihi? 

6 

 (ii) Kujibu 

maswali kuhusu 

kasida. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze mwanafunzi kujibu 

maswali yahusuyo kasida kwa usahihi. 

1. Chati yenye maandishi 

ya kasida. 

2. Maandishi Braille 

yenye kasida. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu  

maswali kuhusu 

kasida? 

 

 

 (iii) Kutoa ujumbe 

wa kasida. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

ujumbe wa kasida. 

1. Chati yenye maandisho 

ya kasida. 

2. Maandishi ya Braille 

yenye kasida. 

Je, mwanafuznzi 

anaweza kutoa ujumbe 

wa kasida? 

 

b) Vitendawili. Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kutega 

vitendawili kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutega vitendawili. 

1. Chati yenye  

vitendawili. 

2. Vitendawili katika 

maandishi ya  Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutega 

vitendawili kwa 

usahihi? 

6 

 

(ii) Kutegua 

vitendawili kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya chemsha bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutegua 

vitendawili. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutegua 

vitendawili kwa 

usahihi? 
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(iii) Kueleza 

ujumbe wa 

vitendawili . 

Kwa kutumia mbinu ya  kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa  

ujumbe wa vitendawili vilivyotegwa. 

 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe wa vitendawili  

kwa usahihi? 

  

c) Methali. (i)  Kusoma 

baadhi ya methali 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi kusoma 

baadhi ya methali kwa usahihi. 

1.Chati yenye methali. 

2. Methali katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

baadhi ya methali kwa 

usahihi? 

 

 (ii) Kueleza 

maana ya methali. 

Kwa kutumia mbinu ya chemsha bongo 

mwalimu awaongoze wanafunzi  kueleza 

maana ya methali  

1. Chati yenye methali. 

2.Methali katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa maana 

ya methali ? 

 

 (iii) Kutumia 

baadhi ya methali. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya  

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia baadhi ya methali hizo. 

1.Chati yenye methali. 

2. Methali katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

baadhi ya methali ? 

 

d) Hadithi. Mwanafunzi 

aweze: 

(i) Kusimulia 

hadithi kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya kisa mkasa 

mwalimu awaongoze wanafunzi kusimulia 

hadithi kwa usahihi. 

1. Maandiko yenye 

hadithi. 

2. Maandiko ya Braille 

yenye hadithi  

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusimulia 

hadithi kwa usahihi? 

6 
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 (ii) Kujibu 

maswali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujibu 

maswali yahusuyo hadithi waliyoisoma au 

kusikiliza. 

 

1. Maandiko yenye 

hadithi. 

2. Maandiko ya Braille 

yenye hadithi  

Je mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kwa usahihi? 

 (iii) Kueleza 

ujumbe wa 

hadithi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kueleza 

ujumbe wa hadithi waliyoisikia au kusikiliza. 

1. Maandiko yenye 

hadithi. 

2. Maandiko ya 

Brailleyenye hadithi   

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe wa hadithi? 
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DARASA LA SITA 

UJUZI   

Baada ya kusoma somo la Kiarabu katika Darasa la VI wanafunzi wataonesha ujuzi wa :- 

1. Kusoma na kusikiliza habari fupi  na ndefu kwa utambuzi na burudani. 

2. Kubuni na kutumia kazi za fasihi simulizi na fasihi andishi kwa usahihi. 

3. Kutunga na kuandika kazi mbali mbali ili kukidhi mahitaji yao. 

4. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

5. Kutambua na kutumia vipengele vya sarufi ya lugha ya Kiarabu kwa usahihi. 

6. Kuhesabu, kuandika na kuhusisha maneno  na nambari hadi 1000 kwa usahihi. 

7. Kuainisha  na kueleza shughuli za nyakati anuai. 

 

MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Kiarabu katika Darasa la VI ni kuwawezesha wanafunzi:- 

1. Kujenga tabia ya usikilizaji na usomaji wa habari ndefu  kwa utambuzi na burudani. 

2. Kupata stadi za utungaji na uandishi wa habari ndefu kwa lugha fasaha. 

3. Kupata stadi za mawasiliano na maelezo ya mambo mbali mbali kwa ufasaha. 

4. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za lugha ya Kiarabu. 

5. Kujenga misingi na matumizi ya vipengele tofauti vya sarufi ya Kiarabu katika muktadha anuai. 

6. Kuelewa misingi na matumizi ya fasihi simulizi na fasihi andishi katika lugha ya Kiarabu. 

7. Kupata stadi za hesabu, uandishi, matumizi na uhusishaji wa nambari na maneno  hadi 1,000. 
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1.KUSOMA 

KWA 

MAZOEZI 

a) Kusoma 

Habari   Ndefu. 

Mwanafunzi aweze 

kusoma  habari kwa 

kuzingatia kanuni za 

usomaji. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma habari 

ndefu kwa kuzingatia kanuni za 

usomaji. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma habari ndefu kwa 

kuzingatia kanuni za usomaji. 

1. Maandishi ya  

Braille yenye habari. 

2. Maandishi ya 

habari ndefu. 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

habari ndefu kwa 

kuzingatia kanuni 

za usomaji? 

5 

2.KUSOMA 

KWA 

UFAHAMU 

Kusoma  Habari 

Ndefu kwa 

Ufahamu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutoa maana ya 

maneno teule. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi  

    mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa    

    maana ya maneno  teule. 

2.  Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

 mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

maana   ya maneno teule. 

1. Maandishi ya 

habari ndefu. 

2. Maandishi ya 

Braille yenye habari  

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

maana ya maneno 

teule? 

5 

(ii) Kutoa ujumbe 

wa habari 

aliyosoma. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya vikundi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa ujumbe 

wa habari waliyosoma. 

1.Chati la maandishi 

ya maneno. 

2. Maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa habari 

aliyosoma? 

(iii) Kufupisha 

habari ndefu. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara mfupi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kufupisha 

habari ndefu. 

1. Maandishi ya habari 

ndefu. 

2. Maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufupisha habari? 
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(iv) Kutumia baadhi 

ya maneno katika 

sentensi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutumia 

baadhi ya maneno katika sentensi. 

 

              - 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia  

baadhi ya maneno 

katika sentensi? 

3.KUNUKUU 

Hati kutoka 

kwenye Habari 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuandika kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya onesho mbinu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika kwa usahihi. 

1.  Bango la matini 

ndefu. 

2. Mashine ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuandika kwa 

usahihi? 

5 

(ii) Kuandika kwa 

wepesi na kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika kwa wepesi na 

usahihi. 

1.  Chati yenye  

matini ndefu. 

2.  Matini ndefu 

katika  maaandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuandika kwa 

wepesi na 

usahihi? 

 

4.UTUNGAJI 

a)  Insha. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kutaja vipengele 

muhimu vya 

uandishi wa insha. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundisha mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja vipengele muhimu 

vya uandishi wa insha. 

1.  Bango lenye 

vielelezo vya 

vipengele vya insha. 

2.  Maandishi ya 

Braille. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vipengele 

muhimu vya 

uandishi wa  

insha? 

4 
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(ii) Kuandika insha 

kwa usahihi. 

1. Kwa kutumia mbinu  ya onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kuandika Insha 

kwa usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika insha kwa 

usahihi. 

1. Chati yenye 

vielelezo vya insha. 

2. Vipengele vya 

insha katika 

maandishi ya Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kuandika insha?  

b) Makala. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vipengele 

muhimu vya 

uandishi wa  

makala. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya maelezo mwalimu 

     awaongoze wanafunzi  kutaja vipengele  

     muhimu vya uandishi wa makala. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mjadala wa vikundi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutaja 

vipengele muhimu vya uandishi wa makala. 

 

1.  Chati yenye 

maelezo ya vipengele 

vya makala. 

2. Vipengele vya 

makala katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vipengele 

muhimu vya 

uandishi wa 

makala? 

4 

(ii) Kuandika 

makala mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuandika makala 

mbali mbali. 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuandika makala 

mbali mbali? 
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5.KUSIKILIZA 

KWA 

UFAHAMU 

Kusikiliza Habari 

kwa Ufahamu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kujibu maswali 

kutoka kwenye 

habari. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi  kujibu 

maswali kutoka kwenye habari. 

 

Kanda zenye habari 

mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali kutoka 

kwenye habari? 

5 

(ii)  Kutoa ujumbe 

wa habari. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutoa  ujumbe wa habari. 

 

Kanda zenye habari  

mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe kwenye 

habari? 

6.MAWASIL-

IANO 

a) Hiwari. 

Mwanafunzi 

aweze:- 

(i) Kujieleza kwa 

usahihi katika 

sehemu tofauti. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya maswali na majibu 

mwalimu awaongoze wanafunzi kujieleza 

kwa usahihi katika sehemu mbali mbali. 

 

2.  Kwa kutumia mbinu ya maelezo mwalimu 

     awaongoze wanafunzi kujieleza kwa   

     usahihi katika sehemu mbali mbali. 

Kanda zenye maelezo 

kutoka watu walio 

katika muktadha 

mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujieleza 

kwa usahihi 

katika sehemu 

tofauti? 

5 
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 (ii) Kuhojiana na 

wangine katika hali 

mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya mahojiano 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhojiana na wengine katika hali mbali 

mbali. 

1. Maandishi yahusuyo 

mahojiano. 

2. Maandishi ya Braille 

. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuhojiana na 

wengine katika 

hali mbali mbali? 

 

(iii) Kujiamini mbele 

za watu katika 

mazungumzo. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujizoesha kuzungumza kwa 

kujiamini mbele za watu. 

Kanda zenye 

mazungumzo 

yanayoonesha 

kujiamini. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujiamini 

mbele za watu katika 

mazungumzo? 

 

b) Kutoa 

Taarifa Mbali 

Mbali. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutoa taarifa mbali 

mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya mahojiano 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

taarifa mbali mbali kwa usahihi. 

 

1. Maandishi yenye 

utoaji wa taarifa fupi 

mbali mbali. 

2. Maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

taarifa mbali 

mbali? 

6 

 (ii) Kujiamini katika 

kuwasilisha taarifa 

mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujizoesha  kuwasilisha 

taarifa kwa kujiamini. 

Kanda zenye utoaji 

/uwasilishaji wa taarifa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujiamini 

katika kuwasilisha 

taarifa mbali 

mbali? 
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c) Kujieleza na  

 kuelezea 

Mambo  

Mbali Mbali 

kwa  

Kutumia 

Lugha ya 

Kisanii. 

Mwanafunzi aweze: 

(i)  Kujieleza kwa 

kutumia lugha ya 

kisanii katika mambo 

mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya kufundishana 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujieleza kwa kutumia lugha ya kisanii 

katika mambo mbali mbali. 

Kanda zenye maelezo yatumiayo 

lugha ya Kiarabu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujieleza kwa 

kutumia lugha ya 

kisanii katika mambo 

mbali mbali 

7 

 

(ii) Kueleza mambo 

tofauti kwa lugha ya 

kisanii katika hali 

mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mambo mbali mbali 

kwa lugha ya kisanii. 

 

1. Maandishi yenye maelezo ya 

mambo mbali mbali kwa lugha ya 

Kiarabu. 

2. Maandishi ya Braille yenye 

maelezo ya mambo mbali mbali 

kwa lugha ya Kiarabu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

mambo tofauti kwa 

lugha ya kisanii katika 

hali mbali mbali? 

7.MANENO 

a) Vigawanyo 

vya sentensi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha 

vigawanyo vya 

sentensi. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha vigawanyo 

vya sentensi. 

 

2.  Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha vigawanyo  vya 

sentensi 

 

 

 

1.  Chati inayobainisha sentensi na 

vigawanyo vyake. 

2. Chati katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

vigawanyo vya 

sentensi? 

5 
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(ii) Kutofautisha 

baina ya  sentensi 

zilizoanzia na  

majina na zilizoanzia 

na vitendo. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutofautisha baina ya 

sentensi zilizoanzia na majina na 

zilizoanzia na vitendo. 

1.  Chati inayoonesha sentensi. 

2.  Chati katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutofautisha 

baina ya sentensi 

zilizoanzia na majina 

na zilizoanzia na 

vitendo? 

 

  (iii) Kubainisha 

kiima na kiarifu. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha kiima na kiarifu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha kiima na kiarifu. 

1.  Chati ya vigawanyo vya 

sentensi. 

2.  Chati katika maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kubainisha 

kiima na kiarifu? 

 

 (iv) Kutumia 

vigawavyo vya 

sentensi  katika 

mawasiliano mbali 

mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutumia vigawanyo vya 

sentensi  katika  mawasiliano mbali 

mbali. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

vigawanyo vya sentensi 

katika mawasiliano 

mbali mbali? 
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8. KUHESABU 

NA MUDA 

a)  Kuhesabu 

Nambari 

Kuanzia 601 

hadi 1000. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusoma  

nambari 601 – 

1,000  kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutamka 

nambari 601 hadi 1,000  kwa 

usahihi. 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Kadi mguso za nambari. 

3.  Chati ya nambari katika  

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutamka 

nambari 601 hadi 

1,000 kwa usahihi? 

6 

(ii) Kutumia 

nambari 601 – 

1,000 kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutumia nambari 601  

hadi 401 kwa usahihi 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Chati la nambari. 

3.  Vitu halisi. 
4. Chati katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

nambari 601 hadi 

1000 kwa usahihi ? 

 (iii) Kuhesabu 

nambari 601 – 

1,000 kwa usahihi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

1. Kwa kutumia  onesho mbinu 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuhesabu nambari 

kuanzia 601 hadi 1,000 kwa 

usahihi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kuhesabu nambari 601 hadi 

1,000 kwa usahihi. 

 

 

 

 

1.  Kadi za nambari. 

2.  Kadi mguso za nambari. 

3.  Vitu halisi. 

4. Chati ya nambari katika 

maandishi ya Braille. 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhesabu 

nambari 601 hadi 

1,000 kwa usahihi? 
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(iv) Kuandika 

namabari 601 hado 

1,000 kwa usahihi. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi  

kuandika nambari 601 hadi 1,000 

kwa usahihi. 

 

1. Vifaa vya kuandikia. 

2. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuandika 

nambario 601 hadi 

1,000 kwa usahihi? 

9.FASIHI 

SIMULIZI NA 

ANDISHI 

a) Kasida 

Ndefu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusoma  kasida 

kwa ufasaha. 

Kwa kutumia mbinu burudiko 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusoma kasida  kwa usahihi. 

1.  Chati yenye maandishi ya 

kasida. 

2.  Maandishi ya Braille 

yenye  katika  

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

mashairi (kasida) 

kwa ufasaha? 

7 

 (ii) Kujibu maswali. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali 

yatokanayo na kasida. 

1. Maandishi anuai ya kasida. 

2. Maandishi ya Braille yenye 

kasida. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali 

yatokanayo na 

kasida? 

 

 (iii) Kutoa ujumbe 

wa kasida ndefu 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutoa 

ujumbe wa kasida ndefu. 

Kanda zenye  kasida ndefu. 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa kasida 

ndefu kwa usahihi? 

 

b) Vitendawili. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutega 

vitendawili kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya michezo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutega vitendawili kwa usahihi. 

1.  Chati yenye vitendawili. 

2. Vitendawili katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutega 

vitendawili kwa 

usahihi? 

7 
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 (ii) Kutegua 

vitendawili kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya chemsha 

bongo mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutegua vitendawili kwa usahihi. 

1.  Chati yenye  

vitendawili. 

2.  Vitendawili katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutegua 

vitendawili kwa 

usahihi? 

 

(iii) Kueleza ujumbe 

wa vitendawili 

vilivyoteguliwa. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano ya 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutoa ujumbe wa 

vitendawili vilivyoteguliwa kwa  

usahihi. 

 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada  

katika maandishi ya  

Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutoa 

ujumbe wa 

vitendawili 

vilivyoteguliwa 

kwa usahihi? 

c)Methali. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusoma baadhi ya 

methali kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi ya 

kurudia rudia,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusoma methali kwa 

usahihi. 

1. Chati ya methali. 

2. Chati ya methali  

katika  maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusoma 

methali kwa 

usahihi? 

 

7 

 

 

(ii) Kueleza maana ya 

methali hizo. 

Kwa kutumia mbinu ya chemsha 

bongo mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza maana ya methali  kwa 

usahihi. 

 

1. Orodha ya methali 

katika chati. 

2. Chati ya methali 

katika maandishi ya 

Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

maana ya methali? 
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(iii) Kutumia baadhi 

ya methali kwa 

usahihi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutumia baadhi ya methali . 

1. Chati yenye methali 

na matumizi yake. 

2. Chati  ya maandishi 

ya Braille yenye 

methali na matumizi 

yake. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

methali kwa 

usahihi? 

d. Hadithi. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusimulia hadithi 

kwa usahihi. 

Kwa kutumia mbinu burudiko, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusimulia hadithi kwa usahihi. 

1. Kanda zenye hadithi 

mbali mbali. 

2. Hadithi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kusimulia 

hadithi kwa 

usahihi? 

7 

 (ii) Kujibu maswali. Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujibu maswali. 

1. Maandiko ya hadithi 

mbali mbali. 

2. Hadithi katika 

maandiko Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kujibu 

maswali ? 

 (iii) Kueleza  ujumbe 

wa hadithi. 

Kwa kutumia mbinu ya  vikundi 

mwalimu awaongoze wanafunzi kutoa 

ujumbe wa hadithi. 

Kanda zenye hadithi 

mbali mbali 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

ujumbe wa hadithi? 

 




